Tập Lái
30/5/13
13
0
1
Ai đã từng gặp cơn mưa ở xứ Huế thì mới cảm nhận được cái hay cái hồn của bài hát "Mưa trên phố Huế" của nhạc sỹ Minh Kỳ. Năm nào em cũng đi Huế vào những ngày cuối tháng 7, thời tiết mưa - nắng bất chợt, đi bộ lang thang dọc bờ sông Hương làm cho em có cảm giác yêu Huế một cách thật lạ, cũng giống như em yêu Đà Lạt vậy. Tiếc là em chưa được một lần ghé thăm hồ Thủy Tiên, chưa được thấy vẻ đẹp từ tên gọi cho tới cảnh hồ. Mặc dù đi ngang hồ Thủy Tiên để lên Đan viện Thiên An nhưng chưa có dịp ghé thăm. Nhất định lần sau đi Huế em sẽ tới. Hồ Thủy Tiên ơi đợi em với. Mà em có nghe kể lại là Hồ Thủy Tiên trước đây thuộc Đan viên Thiên An vì các Thầy ở đây trước kia thường lấy nước dưới hồ để tưới cho vườn cam sau đó thu hoạch cam làm rượu cam (uống rất ngon) nhưng khoảng 5-6 năm trở lại đây thì không còn nữa, hỏi ra thì mới biết cái hồ thường lấy nước tưới cây đó đã bị nhà nước lấy lại và mở khu du lịch. Nếu bác nào có đi Huế thì ghé qua Đan viện mua dầu Tràm về sử dụng nhé, chất lượng rất tốt.

Hạng F
10/11/07
5.231
404
83
à hà... lâu nay ở SG hay nghe nói đến tinh dầu tràm thiên an, chưng cất từ lá tràm, hoàn toàn bằng thủ công truyền thống, khác hẳn với dầu tràm của trung quốc bán sang mạo danh hàng Việt- toàn hóa chất- hóa ra là của đan viện này đây!
hồi nẳm có dịch SARS, nghe đâu tinh dầu cây tràm VN xông trong không khí ngừa bệnh hữu hiệu, cho dù mùi hương của nó gợi nhớ chiện...ở cữ!
mt mắc nghiện xông tinh dầu, nhất định chuyến này phải mua về xài dần mới được:D

Hạng F
10/11/07
5.231
404
83
@BB.
cảm ơn những tấm ảnh..."nhem thèm" của chủ nhân.
nước và trời trong vắt... ảnh cũng trong vắt. tĩnh lặng. sâu thẳm.
xem ảnh mà hồi hộp, chỉ sợ gặp cảnh thực sẽ mất đi ảnh mộng trong cảm xúc của khách thơ!
@Bác beatles là ai mà trò chuyện như lời cố nhân! nếu thật là con xứ Huế, hãy cùng chia sẻ chuyện trò...
thật ra, tình quê chỉ sâu đậm trong ý thức lúc đi xa, chứ khi chưa đi xa, tình ấy hòa tan trong máu mất rồi, khó mà nói được!
The Beatles nói:
Hôm nay SG trời mưa lại tình cờ đọc được thớt này. Cảm ơn Mợ Tài, BB.Aquarius và các mợ, các bác khác đã đánh thức trong em những cảm xúc với quê nhà mà đôi khi em lỡ lãng quên do mãi lo bon chen ở đất SG đô hội.

Tập Lái
20/1/08
7
3
3
Vào Huế mưa cả ngày, mộng mơ thật nhưng mà ở đây mà lâu thì quả thật là chán. Đợt trước mình vào cuối tháng 12, ở đấy mấy ngày mà ngày nào cũng mưa, dân họ bảo là đã mưa liên tục cả tháng trước đấy rồi ^^

Tập Lái
11/7/13
26
0
0
41
Các bác đi Huế thì nhớ ghé quán cháo hến ngay đường Trịnh Công Sơn nhé
Nhớ mua thêm vài kg trà cung đình về dùng nữa

Hạng D
12/9/11
1.117
25.780
113
Lang thang ở Huế những ngày mưa

Dấu xưa xe ngựa hồn thu thảo
Nền cũ lâu đài bóng tịch dương

• Like
Reactions: vioswhite
Hạng D
21/5/09
1.086
43
48
kylanreal nói:
Các bác đi Huế thì nhớ ghé quán cháo hến ngay đường Trịnh Công Sơn nhéNhớ mua thêm vài kg trà cung đình về dùng nữa 
Đường TCS em ghé vài lần mỗi khi ra Huế vào chiều tối thấy bán quán nhậu bình dân vỉa hè nhiều quá, làm mất cái mỹ quan, đường này tuy nhỏ nhưng đẹp. Sinh thời Cố NS TCS đâu có nhậu vỉa hè đâu, mà con đường giờ......

Khung cảnh ở Huế rất thơ mộng khỏi bàn rồi, con người Huế rất sâu sắc, đặc biệt là con gái. Nơi đây sinh ra rất nhiều nhạc sĩ thiên tài, sáng tác nhạc đi vào lòng người, đặt bút xuống là thành văn, thơ ngay. Ngoài Trịnh ra còn có Ns Diệu Hương nổi tiếng với bài: "phiến đá sầu", "vì đó là em"...

Last edited by a moderator:
Tập Lái
20/1/08
7
3
3
kylanreal nói:
Các bác đi Huế thì nhớ ghé quán cháo hến ngay đường Trịnh Công Sơn nhé
Nhớ mua thêm vài kg trà cung đình về dùng nữa

Lần sau vào thử cháo hến bác giới thiệu xem sao