Hạng D
4/10/07
1.364
4
38
TP Đà Nẵng
phanchutrinh.com.vn
Bác BB có lời văn hay quá, em cũng đi Huế nhiều nên cũng có vài tấm hình gửi bác để làm phong phú thêm tình cảm về Huế.

Đám cưới đi qua cây cầu vào thôn Vĩ...
Lang thang ở Huế những ngày mưa

Vẫn giữ được nét văn hóa xưa...

Những em bé nghèo kiếm sống bằng nghề...

Huế ở đâu có sông nước là ở đó có người thơ thẩn.

.... còn tiếp đấy

30/7/08
1.200
7
38
:D
dephuly nói:
Em nhìn cái "chùm sung" trông nó cứ thế lào ý Bác ơi;););) Nhưng mọi thứ rất cảm xúc, và rất đẹp

Cảm ơn bác đã động viên:D . Còn cái vụ "chùm sung" thì lần này em chịu bác

dautroc nói:
Bác BB có lời văn hay quá, em cũng đi Huế nhiều nên cũng có vài tấm hình gửi bác để làm phong phú thêm tình cảm về Huế.

Đám cưới đi qua cây cầu vào thôn Vĩ...
Cảm ơn bác đã khen ngợi và góp thêm ảnh cho cái thớt này thêm sinh động. Bác lại làm em nhớ thôn Vĩ quá ...

Last edited by a moderator:
30/7/08
1.200
7
38
Rời thôn Vĩ bọn em quyết định giành trọn buổi chiều hôm đó để đi thăm các lăng tẩm. Mưa bắt đầu nhẹ hạt, nhẹ như mưa Xuân ở Hà nội. Cái lạnh buôn buốt của một buổi chiều mưa lất phất bay càng làm cho cảnh vật ở đây thêm trầm mặc, hoài cổ về một cố đô xưa.

Những chiếc cổng phủ im lìm, lặng lẽ như đang tiếc nuối về thời kỹ vàng son lộng lẫy của mình

Em nghe nói Vua Minh Mạng có tất cả 142 người con, nhà vua lệnh cho con cái đến tuổi trưởng thành không ở trong Tử cấm thành mà phải ra ngoài xây các vương phủ. Và mỗi người đều xây dựng cho mình một nơi chốn riêng. Vì vậy ở Huế các bác có thể nhìn thấy rất nhiều phủ (dinh thự của các ông hoàng) và đệ (nơi cư ngụ của các bà hoàng) như thế này. Rất nhiều phủ đệ đã trở thành phế tích, hoang tàn theo thời gian nên bây giờ Huế chỉ còn khoảng 40 cái. Mỗi cổng phủ đệ được xây dựng kiểu dáng khác nhau, mỗi cái mỗi vẻ nhằm biểu hiện vai vế, đẳng cấp, giới tính, tính cách, tâm hồn của từng chủ nhân, nhưng vẫn tuân theo những ràng buộc, lệ luật của kiến trúc phong kiến.

Một vài cổng phủ, đệ bọn em nhìn thấy trên đường đi

30/7/08
1.200
7
38
Bên cạnh những dinh thự cổ xưa, những công trình mới xây, sửa, tôn tạo khai thác phong cách kiến trúc truyền thống càng làm cho Huế thêm cổ kính, đầy vẻ quyền quý và tôn nghiêm.

Cafe "Vĩ dạ xưa" này. Thèm quá cơ ... cái cảm giác được nhâm nhi 1 tách cafe trong cái khung cảnh tĩnh lặng, vương giả, trốn thoát khỏi những lo toan, lấn bấn đời thường. Những thời gian chẳng có nhiều chỉ có thể dừng lại vài phút ghi nhận vào ống kính, rồi lại vội vã lên xe

XQ - 13 năm trước em cũng đã đến nơi này, mua một bức tranh thêu làm kỷ niệm cho chuyến đi. Giờ quay lại thấy mọi thứ sang trọng hơn, vương giả hơn. Song cái hồn trong tranh thêu thì vẫn lung linh như xưa. Ơn trời, cảm xúc của em về XQ vẫn nguyên vẹn

Cánh cổng nhìn từ ngoài vào ...

... và nhìn từ trong ra

Một góc trong khuôn viên

Và một vài tuyệt tác

Bà chị em cứ gọi là ... mê mẩn :D :D

Con đường bắt đầu rời xa các con phố nép dần sát con sông Hương thơ mộng. Bọn em bắt gặp một em đang tha thẩn trên vạt cỏ ngay sát bờ sông. Mầu sắc tình cảm và yên bình đến lạ

Bên kia sông sau màn sương mờ mờ ảo ảo là chợ Đông Ba đấy các bác

Hạng D
3/9/08
4.594
47.208
113
Ngoài Vỹ Dạ xưa ra thì cafe còn có Nam Giao Hoài Cổ ở Điện BPhủ cũng rất hay lắm đó bác BB. Aquarius. Và đã đến Huế thì bác nhớ đừng bỏ qua tiết mục đi nghe ca Huế trên sông hương nhé!
Và sau đó nhớ thả hoa đăng để cầu nguyện.:)

30/7/08
1.200
7
38
hoadat nói:
Ngoài Vỹ Dạ xưa ra thì cafe còn có Nam Giao Hoài Cổ ở Điện BPhủ cũng rất hay lắm đó bác BB. Aquarius. Và đã đến Huế thì bác nhớ đừng bỏ qua tiết mục đi nghe ca Huế trên sông hương nhé!
Và sau đó nhớ thả hoa đăng để cầu nguyện.:)

Bác nói vậy thì em phải quay lại Huế là cái chắc rồi. Mà bác có phải member ở Huế không.

O.S.P.D
9/12/06
1.885
5
38
Đất cò rán
Con đường bắt đầu rời xa các con phố nép dần sát con sông Hương thơ mộng. Bọn em bắt gặp một em đang tha thẩn trên vạt cỏ ngay sát bờ sông. Mầu sắc tình cảm và yên bình đến lạ

Bên kia sông sau màn sương mờ mờ ảo ảo là chợ Đông Ba đấy các bác

[/quote]
O ơi trong nớ có phải gọi là "Bò Lạc" hông???:D:D:D Đẹp quá

Hạng B2
22/4/08
290
4
18
50
em xin góp 1 ảnh Huế đêm mưa 1/1/09 nhân chuyến lưu diễn ở đây

30/7/08
1.200
7
38
otohanoi nói:
Trời mưa âm u Huế buồn quá chị nhỉ .

"Người buồn cảnh có vui đâu bao giờ" mà em :):)

@ Dê: Bác dịch nghĩa sát quá đấy. Mà em đoán ngay là bác sẽ bình như vậy, quả không sai :D:D:D