Hạng C
18/5/07
524
4
18
53
BB.Aquarius nói:
@ Jennyho: Thanks bác. Véo cằm bác gia nhập thread lang thang nhé

@Bombop: He he, trưa nay đi thưởng thức sushi ở Tokyo Big Sight rùi. Chỉ còn thiếu sake thôi :D.

có điều kiện, bà chị uống sake bằng cốc gỗ thông, nó vốn là đơn vị đo lường cổ của Nhật (như kiểu lon sữa bò đong gạo nhà mình ý). Uống bằng cái này có mùi đặc trưng hay lắm.

Hạng B2
26/11/07
414
1
0
41
SGN
Chị ơi ... ganh tị :(... Chị chụp nhiều hình cho em nó ở nhà chết thèm nhá

30/7/08
1.200
7
38
@ Bombop: Cái cốc ấy ở nhà cũng có một cái. Chỉ có điều chưa có sake thôi :D

@ Boony: Hình như có một lần chị nghe lão Tà nói, chị ko nhớ chính xác lắm nhưng đại để là: Đôi khi bắt gặp những khung cảnh rất tuyệt diệu trong những khoảng khắc rất ngắn ngủi nhưng máy lại hết pin, hay thẻ nhớ không có trong máy ... Không ngờ lần này mình cũng có cái trải nghiệm đau đớn ấy :(

@ all: Em vừa về đến Tokyo sau 2 ngày ở Kyoto, cố đô Nhật bản với đầy những trải nghiệm khó quên. Khư khư 1 cái bản đồ trên tay mà vẫn lạc đường, tối mịt vẫn chưa tìm thấy KS mà mình đã đặt trước từ Việt nam và vô số những bất tiện khi đến một thành phố chưa hề đến với vô vàn biển hiệu bằng thứ tiếng lạ hoắc quây xunh quanh... Rồi tất cả cũng qua đi để thay vào đó là những cảm xúc tuyệt vời khi được tận hưởng và chìm đắm trong những không gian tĩnh lặng, thanh khiết, không gian của tư tưởng, của thiền và của của tất cả những yếu tố không định nghĩa được bằng ngôn ngữ, nhưng nó lại làm cho con người xã hội trở về với bản thể của chính mình.

Ngắm hoàng hôn về trên tháp Kyoto. Những tia nắng cuối ngày như dát vàng lấp lánh trên những mái nhà, mặt trời như một cái đĩa khổng lồ, rực rỡ khuất dần sao những dẫy núi bàng bạc sương chiều. Không gian diễm lệ đến thắt cả tim lại. Và đau khổ đến ứa nước măt khi máy ảnh ... hết pin.

Thật nhiều cảm xúc cho 2 ngày ở Kyoto. Chia sẻ với các bác một chút cho nó đỡ đầy :D. Giờ em đi ngủ đây, kiệt sức mất rồi. Ảnh để từ từ rồi em post lên sau cho nó tuần tự, các bác thông cảm nhé

Hạng D
8/9/08
1.828
63.835
113
TP. Hồ Chí Minh
Bác cứ từ từ cho cơm nó... nhừ nhé!!! Máy có thể hết pin, thẻ nhớ có thể quên nhưng người thì phải đầy năng lượng.:) Chỉ cần đọc những dòng bác tả cảnh hoàng hôn trên tháp "Kỵ Ô TÔ" là em thấy phê rồi.:D

30/7/08
1.200
7
38
@Binchip: Thanks bác đã chia sẻ đôi dòng cảm xúc , chỉ tiếc là em không chia sẻ được với các bác những hình ảnh tuyệt vời ấy. Thôi thì ... em đành giữ lại cho riêng mình vậy :D

@Dê: Đã được chén nào đâu mà say. Nhưng buổi tối đi ra ngoài hay gặp mấy người đàn ông Nhật bá vai bá cổ, cười nói hỉ hả, đi nghiêng đi ngả ngoài đường. Trông giống dáng mấy OSHNer sau khi nhậu vậy :D.

Last edited by a moderator:
30/7/08
1.200
7
38
Narita Station, ga tầu điện ngay sát sân bay. Nơi bọn em lơ ngơ lỡ mất mấy chuyến tầu.

Lang thang trên xứ Phù Tang

Mặc dù có bảng chỉ dẫn rất kỹ nhưng chưa biết tra cứu thế nào

Vả lại cứ 3-5 lại có một chuyến tầu như thế này vào bến.

Mỗi chuyến có thể đi về một hướng khác nhau. Chỉ đỗ chừng 30 giây hoặc 1 phút rồi chạy luôn. Nên chuyện đi nhầm tàu, đón tầu ngược hướng chẳng phải chuyện lạ ở Nhật

Người Nhật tự hào có hệ thống giao thông thuận tiện nhất thế giới. Nhưng khi chưa nắm được quy luật của nó thì cũng giống như lần tầu tiên ta vào Internet vậy. Các hệ thống biển chỉ dẫn vô cùng dễ hiểu. Trên đường có chỉ dẫn

Trong ga chừng 10 - 15m lại có biển chỉ dẫn

Trên tầu cũng có biển chỉ dẫn báo hiệu ga sắp dừng bằng tiếng Anh và tiếng Nhật

Nhiều công cụ hỗ trợ làm cho việc đi lại trở nên vô cùng thuận tiện. Có thể nói dưới mặt đất là cả một thế giới vô cùng sôi động, hối hả

Hàng nghìn, hàng vạn cầu thang kết nối mặt đất với hệ thống Subway dưới lòng đất và hệ thống Express train ở trên không. Dòng người hối hả đi lại, chui xuống, chui lên như những đàn kiến khổng lồ.

Do hệ thống giao thông quá thuận tiện nên phần đông người Nhật nắm rất vững mạng lưới tuyến, bến đỗ nhưng đường trên mặt đất thì lại nhớ rất kém. Thậm chí có lần phải đi taxi, bác tài cũng phải tra bản đồ mới tìm được đường

30/7/08
1.200
7
38
Buổi tối lang thang ra đường chơi thấy nhiều người dắt chó đi dạo một mình, thậm chí dắt một lúc tới 4 chú cún rất dễ thương

Đường phố lúc lên đèn

Nơi đỗ xe mất phí

Một cô bé chơi guitar theo kiểu rock and roll và hát đầy nhiệt huyết bên hè đường làm em lại nhớ đến mấy lão OSer nhà mình tháng trước cũng thi nhau hát suốt đêm :D

Bọn em đi chơi suốt tối quay lại thấy cô bé vẫn say sưa hát

Hạng C
18/5/07
524
4
18
53
BB.Aquarius nói:
@ Bombop: Cái cốc ấy ở nhà cũng có một cái. Chỉ có điều chưa có sake thôi :D

...

bà chị cứ mang sake về đi, em có cốc roài. Mà ở nhà uống theo phong cách OSHN đâu có dùng cốc

O.S.P.D
6/3/04
1.751
18
38
Làng Vũ Đại
Nhìn bà chị đi nhỡ tàu mà thấy tội. Trước khi đi mà báo trước em làm cho quả trainning đi tàu điện ngầm thì thoải mái ngay mà. Thôi để chuyến sau nhé.