30/7/08
1.200
7
38
Nguyen nói:
Nhìn bà chị đi nhỡ tàu mà thấy tội. Trước khi đi mà báo trước em làm cho quả trainning đi tàu điện ngầm thì thoải mái ngay mà. Thôi để chuyến sau nhé.
He, he ... lơ ngơ mất 1, 2 ngày đầu. Còn bây giờ thì okie con gà đen rồi. Thực ra cũng tại mình chủ quan, cứ tin là những gì mình tra cứu là đúng. Cẩn thận thì cứ hỏi, người Nhật rất nhiệt tình chỉ đường. Thậm chí khi không biết họ còn bảo mình cứ đợi rồi chạy đi hỏi người khác cho mình.

30/7/08
1.200
7
38
Đến Tokyo lần này theo training course của AOTS nên bọn em phải học suốt ngày. 4h30 chiều hết giờ học là về ngay phòng lấy ba lô và bản đồ đi khám phá Tokyo. Vì vậy hãn hữu lắm mới có lúc lên mạng. Hôm nay thấy cũng hơi đuôi đuối nên ở nhà lên đây chia sẻ với các bác ít ảnh

Ngày 28/8 bọn em có một chuyến Study Tour tại Trung tâm triển lãm quốc tế Tokyo Big Sight. 8h20 sáng cả lớp lên đường. Người Nhật đúng giờ kinh khủng. Nếu họ nói 9h30 học, thì đúng 9h30 giảng viên đứng lên chào cả lớp và bắt đầu vào bài giảng. Hẹn 8h20 tập trung để đi cónghĩa là đúng 8h20 cô trợ giảng cúi xuống nói mấy câu với bác tài và xe bắt đầu lăn bánh.

Đường tới Tokyo Big Sight khá xa nên em có chút thời gian ngắm nghía thành phố. Nói chung nhà ở Tokyo khá thấp và hầu hết màu ghi, xám nên ban ngày nhìn hơi buồn. Tokyo và vùng lân cận ó khoảng hơn 100 cây cầu như thế này bắc qua sông Sumidagawa chảy lòng vòng trong thành phố
Lang thang trên xứ Phù Tang

Do liên tục phải hứng chịu các trân động đất nên các cây cầu đều được thiết kế chống cháy và chống rung động

Mọi người nói có 6 cây cầu rất đẹp nhưng tuyến đường bọn em đi không qua đó. Các con đường dưới mặt đất, trên không và dưới lòng đất đan xen nhau tạo thành 1 mạng lưới giao thông phức tạp nhưng thuận tiện nhất thế giới. Người Nhật rất tự hào về điều này

Một con tầu đang chạy trên không

Last edited by a moderator:
30/7/08
1.200
7
38
Cổng vào Tokyo Big Sight

Xung quanh khu vực Tokyo Big Sight những toà nhà cao tầng với chất liệu phủ bên ngoài chủ yếu là Aluminium và kính nên nhìn cứ trong veo dưới nắng

Cái sân rộng mênh mông này là một sân treo khổng lồ được nối từ toà nhà này sang toàn nhà kia

Để tiện cho người đi bộ và không ảnh hưởng đến đường ô tô, từ toà nhà này sang toà nhà kia người ta làm cả những cầu nối rộng và dài đến nỗi phải có băng tải chạy hai bên để hỗ trợ cho người đi bộ

Giảng viên của tụi em nói còn có cả dự án cầu nối giứa 2 toà nhà bắc ngang cả những con sông, nhưng em không biết giờ đã làm chưa

Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội
Tokyo, thành phố mười mấy triệu dân mà nom êm ả thanh bình quá. Không biết có hay kẹt xe như HN, TP HCM không bác BBA nhỉ?

Hạng D
15/10/06
1.832
26
48
3lan
Thành phố có vẻ rất hiện đại, có nhiều cây xanh và công viên không bác BBAqua? Em thì dị ứng với các thanh phố toàn nhà cao chọc trời, nhìn đâu cũng thấy tường và kính - chán ngắt.

30/7/08
1.200
7
38
gentledog nói:
Tokyo, thành phố mười mấy triệu dân mà nom êm ả thanh bình quá. Không biết có hay kẹt xe như HN, TP HCM không bác BBA nhỉ?

Chắc tại em thích những cảnh yên ả thanh bình nên chỉ chĩa máy về đó thôi :D chứ Tokyo đông đúc và hối hả lắm bác ạ. Bọn em cũng bị một lần kẹt xe khi đi bus. Gọi là kẹt nhưng vẫn di chuyển đc với tốc độ trên dưới 10km/h. Dân Tokyo chủ yếu di chuyển bằng các hệ thống Bus, Express train, Subway và Super Express train. Giờ cao điểm mà đi bằng các phương tiện đó thì hầu hết chỉ có thể đứng. Và ở các ga thì người đông như kiến.

30/7/08
1.200
7
38
tommyle nói:
Thành phố có vẻ rất hiện đại, có nhiều cây xanh và công viên không bác BBAqua? Em thì dị ứng với các thanh phố toàn nhà cao chọc trời, nhìn đâu cũng thấy tường và kính - chán ngắt.

Tokyo có khá nhiều cây xanh bác ạ. Công viên thì không nhiều lắm nhưng rất rộng, nhiều cây cổ thụ và được chăm chút rất cẩn thận. Chính phủ Nhật và bản thân các công ty rất quan tâm đến các dự án làm sạch môi trường, phủ xanh các toà nhà và tiết kiệm năng lượng.

30/7/08
1.200
7
38
otohanoi nói:
Chúc chị có một chuyến đi thật vui và bổ ích , về nhớ mua quà nhựt cho tụi em nhé :D .

He he thanks em ... riệu Sake nhé:D

30/7/08
1.200
7
38
Sau 1 buổi học khá dài và buồn ngủ (riêng về chuyện training thì không thú vị chút nào, ông giảng viên cứ ngồi nói đều đều vài tiếng đồng hồ mặc dù một số vấn đề được đề cập đến khá hấp dẫn). Bọn em đi ăn trưa. Tokyo Big Sight có mấy chục cái hàng ăn nằm ở tầng 2 của khu liên hiệp các toà nhà.

Các cửa hàng đều có sẳn phẩm mẫu được làm giả y như thật bầy đằng trước, có kèm theo giá nên rất dễ để KH chọn lựa.

Thử ăn Sushi chính hiệu của Nhật xem sao

Các loại sushi ở cửa hàng này có giá từ 950 - 3000Yên/suất (khoảng $9-30) đồ ăn khá ngon và mù tạt cay dịu chứ không quá sốc như mù tạt ở Việt nam. Chỉ được nghỉ mấy chục phút để ăn trưa vả lại cũng đói nên tụi em mải ăn mà chẳng chụp cái nào trong quán:D trừ cái này (một kiểu decord gần giống VN ta