Hạng B1
18/4/07
98
2
0
Chào các bác, hiện tại em đang chạy chiếc Santa Fe MLX 2008 với bộ dàn âm thanh nguyên bản theo xe.
Em cũng rất muốn lắp DVD cho xe nhưng hiện tại thóc chưa đủ cũng như em chưa ưng ý với các DVD hiện tại vì vẫn phải dùng đĩa DVD, theo em nếu ta chạy 1 ổ cứng để lưu trữ Media thì hay hơn.
Chính vì vậy em định lắp 1 em Netbook (Acer Aspire One) lên xe, có thể gắn cả máy lên táp lô hoặc trần xe (phải chế) hoặc là để trên hộp lạnh giữa ghế tài và ghế phụ để phục vụ 2 hàng ghế sau.
Tuy nhiên em băn khoăn về khoản kết nối âm thanh của laptop với hệ thông âm thanh hiện tại của xe, không hiểu có thể nối 1 jack cắm từ output của laptop (headphone output) đến amplier hiện tại của xe không, nếu nối được như thế thì có lẽ là tuyệt vời vì vẫn có thể chỉnh được to nhỏ volume trên vô lăng.

Bác nào rành về vấn đề này thì support em với,nếu bác nào có hứng thú thì contact em nhé. 1 chiếc Acer aspire One giờ chỉ khoảng hơn 4 chai, màn hình thì tuyệt vời và lại có thể chạy được Linux và Windows cũng như support được mọi định dạng Media, đặt được nó lên xe thì không còn gì thú vị bằng.
Một chiếc xe SF với hệ điều hành Linux.

Lơ Xe
6/6/04
15.562
12.404
113
Vietnam
www.otosaigon.com
Theo em thì bác dành đủ "lúa" để tậu 1 đầu DVD xịn cho vừa ý, việc chế đầu Laptop sẽ không tiết kiệm là bao nhưng bác phải mất thời gian nhiều mà hiệu quả và chất lượng thì không cao.

Hạng B1
18/4/07
98
2
0
Cái chính là đầu DVD phải sử dụng đĩa, cái này em rất không thích vì rất bất tiện và lích kích.
Còn nói về hiệu quả (chất lượng hình ảnh) thì em nghĩ là màn hình DVD không thể lại được màn hình laptop, nhất là acer aspire One nó lại là Led backlight screen.
Ngoài ra nếu sử dụng máy tính thì cho phép ta chạy mọi loại Media cũng như các kết nối (USB, card, HDD, bluetooth, wifi và kể cả là GPS).
Cái em quan tâm là làm sao để kết nối audio output của laptop với audio system của xe, có bác nào biết về cái đó không ạ?

Hạng F
5/3/05
8.717
73.091
113
đây
lắp DVD (chủ yếu cho có cái màn hình) rồi sau đó mua cái HDD media box về đút vào hộc để đồ bên phụ cắm vào ngõ line in của DVD mà xem film bác ạ, cái loại này của Tàu ~1,1tr chưa bao gồm HDD hỗ trợ AVI, ASF, VOB... out ra cổng AV hoặc component

việc nối audio out của laptop -> hệ thống trên xe = 1 sợi dây 3,5mm từ lỗ headphone laptop -> AUX trên xe nhưng chất lượng không cao

A1
14/12/03
2.555
4.253
113
Khi tắt máy thì bác phải ngồi chờ shut down cái máy tính trước. Còn nếu tự nhiên xoay chìa khóa mà tắt thì chả bao lâu cái máy tính tèo. Chưa kể cái HDD nó lọc xọc theo xe vài hôm chắc cũng tèo.

Hạng B2
25/8/06
236
1
18
48
Không hiệu quả đâu Bác ơi! Bác muốn có nguồn audio cho AUX tốt thì phải đầu tư thêm sound card USB tầm hơn 100USD, muốn xem phim chuẩn Full HD thì 1 phim có dung lượng khoản 100G đấy, muốn hơn DVD thì phải vậy thôi.

Lơ Xe
6/6/04
15.562
12.404
113
Vietnam
www.otosaigon.com
Cái chính là đầu DVD phải sử dụng đĩa, cái này em rất không thích vì rất bất tiện và lích kích.
Còn nói về hiệu quả (chất lượng hình ảnh) thì em nghĩ là màn hình DVD không thể lại được màn hình laptop, nhất là acer aspire One nó lại là Led backlight screen.

Nếu bác bảo là "bất tiện và lích kích" thì chính việc thay thế màn hình Laptop để dùng thay thế đầu cho xe hơi thì đúng là không giống ai :D . Còn về màn hình DVD không thể lại được màn hình Laptop thì bác lại càng sai, vì chưa chắc độ sáng của màn hình laptop tốt bằng màn hình zin của đầu DVD nhất là khi trời sáng và đặt biệt có tí ánh sáng ngược.

Nói chung nếu bác là người có nhiều thời gian, đam mê và sáng tạo thì phần nào sẽ thỏa mãn được ước muốn và sự phám phá không giống ai của riêng bác! :D

Hạng B1
30/9/08
90
0
0
E tán thành ý tưởng của bác lắm,nhưng bên cạnh đó bác phải xem lại,găn lapop với đường ở VN toàn ở ổ gà,ổ trâu nó xóc vậy thì người còn chịu ko nổi huống gì laptop chỉ sx để sử dụng cho chỗ nào mặt phẳng nhất định,thêm vào đó để gắn laptop thì phải độ lại cái này cái kia rắc rối tới phần điện của xe và laptop.Bác nên lên đời cái DVD kèm màn hình cho xe hơi cho nó tiện bác àh.

Hạng B1
18/4/07
98
2
0
Vâng, ý kiến của các bác đưa ra cũng là rất chính xác, trong đó cũng có 1 vài cái bất tiện do máy tính mang lại, tuy nhiên em cũng xin thống kê và đưa ra các cách giải quyết như sau :
1- Về chuyện đi lại đường xấu, sóc : laptop Acer Aspire One là sử dụng ổ SSD, có sóc mấy thì cũng không làm sao cả. Để tiện cho việc lưu trữ Media, các bác nên sử dụng thêm ổ cứng ngoài cắm USB, nếu ta để external HDD này trên 1 miếng đệm thì sóc mấy cũng không sợ.

2- Về chuyện bật tắt máy tính , đúng là quá trình khởi động và tắt máy có lâu hơn DVD bình thường, cái này em không có cách giải quyết. Tuy nhiên nếu dùng Linux thì thời gian khởi động và tắt máy rơi vào khoảng dưới 20s. Theo em là chấp nhận được.
Còn về chuyện tắt máy đi thì các bác có các cách như sau :
- Tắt máy bằng tay (ấn nút tắt).
- Tắt máy tự động bằng phần mềm. (đặt là khi còn 10% pin là tự động hibernate hoặc shutdown máy) . Bình thường máy sẽ chạy bằng nguồn điện của xe (nạp pin).

3- "Không hiệu quả đâu Bác ơi! Bác muốn có nguồn audio cho AUX tốt thì phải đầu tư thêm sound card USB tầm hơn 100USD, muốn xem phim chuẩn Full HD thì 1 phim có dung lượng khoản 100G đấy, muốn hơn DVD thì phải vậy thôi. "
--> Theo em cái này không vấn đề gì cả, 4.5tr + 1.7 tr vẫn còn rẻ chán.
Cái chính là em đã biết được là có thể nối audio output của máy tính với AUX của xe
Tuy nhiên bác cho em hỏi là cái cổng AUX đó nó nằm ở đâu ạ? Trong Amplier ha bác ?

4."Nếu bác bảo là "bất tiện và lích kích" thì chính việc thay thế màn hình Laptop để dùng thay thế đầu cho xe hơi thì đúng là không giống ai :D . Còn về màn hình DVD không thể lại được màn hình Laptop thì bác lại càng sai, vì chưa chắc độ sáng của màn hình laptop tốt bằng màn hình zin của đầu DVD nhất là khi trời sáng và đặt biệt có tí ánh sáng ngược. "
--> Cái này thì chính xác, tuy nhiên em đã ngồi lên trên nhiều xe có màn DVD, các loại pioneer,JVC,Caska... thì khi đi vào chỗ nào sáng quá hoặc ngược sáng thì gần như là cũng ko nhìn thấy gì. Một số xe có hộc để màn hình thụt vào bên trong phần nhựa thì đỡ hơn. Nói chung cái này thì laptop bó tay.

5.Thêm 1 cái tiện ích nữa là có lúc nào vội quá, cần email hay gì đó, các bác có thể lái xe ra gần quán Cafe Wifi nào đó và ngồi trên xe Skype hay mail luôn, hihi.Cái này vui thôi.