Youtuber Otosaigon
16/4/14
882
1.343
93
Sài Gòn
Nghe có vẽ hấp dẫn đúng không nào.... Ở cái tuổi không còn được gọi là trẻ nữa thì chuyện chơi các môn thể thao đòi hỏi thể lực, sức bền hầu như mình đều lui về phía sau. Thế mà hôm ấy nắng đẹp, trời trong và mình quyết định đi theo tiếng gọi của đôi chân, tham gia hành trình mà mình từng thực hiện cách đây 14 năm.

Leo núi Ma Thiên Lãnh ngoài tuổi 30

Bạn nào lười đọc mà muốn xem ngay hành trình của mình thế nào thì cùng thưởng thức vài hình ảnh mình ghi lại nhé, video hơi dài ấy, từ từ mà xem, hơi chống mặt tý nữa nha, cảnh báo trước rồi đấy.

Đầu tiên phải kể lại cách đây 14 năm, mình cũng có 1 chuyến leo núi Bà Đen cùng nhóm bạn, lúc ấy máu lửa lắm, leo hoài mà không biết mệt. Kỳ này có bạn trưởng nhóm tên HOÀ nhắn mình: "anh Thiện ơi, tụi em chuẩn bị leo Ma Thiên Lãnh, anh đi cùng không?". Mình không suy nghĩ nhiều mà quyết định ngay là cùng tham gia, cuối cùng thì team mình được bao nhiêu đây nè.

11 người cùng tham gia 1 chuyến đi
Trước khi đến chân núi thì bọn mình phải gửi xe tập kết tại 1 địa điểm để khi xuống núi cho thuận tiện, vì chỗ gửi xe đó cũng là chỗ chân núi khi tụi mình đi xuống.

Đoạn đường lên rất khó vì toàn là đá, dốc thẳng đứng và phải dùng rất nhiều sức để leo lên. Ban đầu các bạn sẽ cảm thấy rất mệt nhưng khi quen dần thì mọi thứ sẽ ổn hơn. Bạn chỉ cần nhớ mang theo đồ ăn và 2 lít nước là đủ, mang thêm được cafe đá theo thì càng tốt nghen. Nhưng đại khái là hạn chế mang nhiều đồ trong balo vì nó sẽ làm bạn thắm mệt đấy.

Đoàn mình sẽ tách thành 2 nhóm, 1 nhóm đi trước vì sức trẻ còn nhiều, thích bùng chạy, thích chạy hơn thích đi nên cho đi trước rồi, nhóm mình thì thụt lại phía sau vì ham chơi, thích chụp ảnh.

Mọi thứ sẽ hết mệt khi bạn ngấm được cảnh tuyệt đẹp từ trên cao như thế này.

Đoạn dừng tụi mình nghỉ rất nhiều, càng lên cao càng nghỉ vì đôi chân rất mệt và hết sức rồi. Bọn mình bắt đầu leo từ 9h00 sáng cho đến 2h20 chiều mới đến đỉnh, cảm giác tuyệt vời khi chinh phục được đỉnh top của Ma Thiên Lãnh.

Bọn mình không chụp hình ảnh chi tiết nhiều, chủ yếu ghi lại video, các bạn có thể xem chi tiết tại video nhé.

Last edited by a moderator:
Hạng D
5/4/15
4.070
3.511
113
Chúc mừng mọi người. Leo cái này chỉ sợ rắn.

Hạng D
17/12/11
1.240
1.564
133
Bữa leo thấy 1 bạn vác cả xe đạp lên xuống tập luyện leo núi
Kinh khủng u.u
Em leo năm 33 tuổi
Chỉ sợ nhất rắn :)

• Like
Reactions: MEXEHANGHIEU
Hạng D
30/7/13
1.455
17.175
113
Phú Quốc
Đi xong đường Ma Thiên Lãnh thì tìm anh Bé (không biết giờ còn dẫn đường leo núi không nữa) dẫn đường leo theo hướng Núi Phụng, đường này đi vui hơn nè :D