Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница
Em mua xe Wave 100S và Air Blade ở 2 HEAD khác nhau. Ở trong sổ bảo dưỡng thì cả 2 HEAD đều ghi thời điểm bảo dưỡng lần đầu là sau 1 tháng kể từ ngày mua. Nhưng trong Owner's Manual của xe thì ghi thời điểm bảo dưỡng lần đầu là sau 1000km.

Sau 1 tháng thì mặc dù cũng đã đi khá nhiều nhưng vẫn chưa đến con số 1000km. Các bác cho em hỏi là trong trường hợp này, nên bảo dưỡng sau đúng 1 tháng hay là chờ đi cho đủ 1000km rồi mới bảo dưỡng?

Kính nhờ các bác tư vấn giúp em. Tkiu
Em nghĩ câu hỏi này có thể áp dụng luôn cho trường hợp ô tô chứ không chỉ riêng xe máy)

(P/s: bảo dưỡng lần đầu thì chỉ có chỉnh xupap, chỉnh xăng, siết bi cổ tay lái, nhớt máy...)

Last edited by a moderator:
Hạng D
7/3/07
2.225
53.805
113
RE: Lịch bảo dưỡng xe máy - theo số Km hay theo thời gian?

Bác cứ lấy theo số km đã chạy để đi bảo dưỡng là hợp lý rồi

Hạng B1
27/4/07
50
0
0

Bác mà bảo dưỡng theo thời gian thì bác vừa mua về hôm sau là phải mang đi bảo dưỡng ngay. Vì từ lúc nó sản xuất ra đến lúc bán được cho bác cũng được một tháng đấy nhể. Hì hì em nói đùa thôi bác đừng tạt đầu em. Bác cứ bảo dưỡng theo cây số ấy. Máy nó chạy thì thể hiện ở cây số chứ chẳng lẽ bác lại nổ máy để không ? Bác đọc ở trong quyển hướng dẫn sử dụng kèm theo xe bác ạ hoặc là vô đây:
http://www.honda.com.vn/web/default.aspx?cmd=contentdetails2&distid=212&lang=vi-VN
Ủa đúng là xe honda tốt thất. Bọn Yamaha nó bảo trong 2 tháng hoặc là 500Km

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

cám ơn 2 bác. Em cũng nghĩ như vậy, có điều trong câu hỏi của em bao hàm 1 ý thắc mắc là: tại sao cả 2 Head khác nhau đều ghi rõ trong sổ bảo hành là bảo dưỡng sau 1 tháng, thay vì phải ghi là bảo dưỡng sau 1000km.