Tìm Hiểu Âm Thanh Xe Hơi LOA VI TÍNH LẮP TRÊN XE ĐƯỢC KHÔNG ?

Tập Lái
23/5/12
37
11
8
Mình thấy loa vi tính sử dụng điện 220V, nhưng khi vào loa cũng sẽ có bộ biến điện thành 12V. Vì vậy mình định mua 1 bộ loa vi tính rồi đem tới tiệm nhờ tháo bộ biến điện ra câu trực tiếp vào nguồn điện trên xe để sử dụng. Xin bác sĩ và các bác có kinh nghiệm tư vấn dùm ạ.

Hạng B2
27/10/07
338
0
0
TP.HCM
Trên lý thuyết là lắp được bác ah. Tuy nhiên loa vi tính thường thiết kế để 01 chỗ, ko chịu xóc... nên gắn vào xe ô tô e chỉ sợ được vài bữa là tèo lun. Loa chuyên dùng cho xe hơi bây giờ nhiều loại hay và rẻ nữa, cũng có nhiều loại lắp đặt rất đơn giản ko cần âm ly. Bác nên mua loa chuyên dùng cho ô tô mà lắp bác ah.

Hạng C
4/6/13
682
1.028
93
Điện ô tô là 12V.
Loa vi tính nắn điện 220AC xuống DC, DC này chưa chắc là 12VDC như điện ô tô.
Mạch amplifier loa vi tính thường là nguồn đôi +-12 hoặc cao hơn để đạt công suất lớn và âm thanh hay, có loại chạy 12VDC nhưng công suất nhỏ.
Vật lý: P = U*U/R, tất cả là rms, sóng chuẩn sine. Như vậy nếu mắc cầu BTL, loa 8Ohms, nguồn đơn 12V công suất cho ra là: ((12/sqrt(2))^2)/8 = 9W, thực tế đạt tầm 6, 7W là dữ lắm rồi.
Muốn gắn trực tiếp loa dùng nguồn 12V thì có thể dùng IC 2003 với giá khoảng 10 ngàn đồng ở Nhật Tảo, cách mắc lên google gõ TDA2003 rồi down PDF về đọc, ngon bổ rẻ.
Loa vi tính không hay bằng loa tivi Nhật nghĩa địa tháo máy, cũng tầm 10k/cái, Nhật Tảo nốt.
Dây nhợ lằng nhằng các thứ...
Các dàn âm thanh ô tô cao cấp đổi điện DC 12V thành nguồn đôi +-30V hoặc cao hơn nên có công suất lớn.

Tập Lái
26/6/13
3
0
0
Cho mình hỏi, nếu dùng bộ chuyển đổi 12V DC trên xe thành 220V AC, rồi cắm trực tiếp vào loa vi tính có đc không?

Tập Lái
26/6/13
3
0
0
Cho mình hỏi, nếu dùng bộ chuyển đổi 12V DC trên xe thành 220V AC, rồi cắm trực tiếp vào loa vi tính có đc không?

Hạng D
30/1/07
2.587
145
63
nha trang
TrungNhan nói:
được em đã xài rồi nguồn ổn định

• Like
Reactions: Đắng Lòng 2
Hạng C
26/3/13
918
681
93
45
TrungNhan nói:
Theo lý thuyết là được chỉ cần công suất bộ chuyển phù hợp, nhưng chơi 220v trên xe là dại lắm bác ạ :))

• Like
Reactions: Đắng Lòng 2
MisterNo nói:
TrungNhan nói:
Theo lý thuyết là được chỉ cần công suất bộ chuyển phù hợp, nhưng chơi 220v trên xe là dại lắm bác ạ :))
220V trên xe rất nguy hiểm khi có trẻ nhỏ và người già bác nhé, mà bác đi xe hơi rồi chế cháo chi cho nó cực vậy, ko có tiền để zin, còn có tiền lên đến đỉnh luôn đi bác, đừng chơi chế cháo nữa mùa lắm, đôi khi có ai lạ lên xe ngta chê.
Điện đóm đừng đụng đến nhiều, nguy hiểm lắm.

Tập Lái
26/6/13
3
0
0
Cảm ơn mọi người đã góp ý!
Mình vẫn biết 220V sẽ nguy hiểm. Nhưng nếu dùng 220V sẽ thuận tiện hơn cho các thiết bị khác như sạc điện thoại, laptop, mình còn gắn tab trên xe nữa. Nếu mua loại sạc riêng trên xe cho mấy thứ đó cũng khối tiền mà cũng chẳng bền. Còn thêm phần dùng đc loa vi tính. Điều kiện công việc của mình hay phải đi rừng, núi... nên có điện 220v sẵn cũng tiện nhiều lắm, ví dụ như câu thêm đèn ra ngoài...
Đó là về mặt lợi, còn bất lợi mình sợ là công suất của 2 cái bình 100A có chịu nổi ko, và bộ chuyển đổi hoạt động có bền, ổn định ko?