Hạng C
2/12/10
808
10
18
57
Xe em Kia Forte 2011. Sách hướng dẫn khuyến nghị thay cái lọc này sau 2 năm hay 40,000km. Em search thông tin trên mạng nói cái lọc này hầu như không cần thay. Bên Mỹ nhiều xe chạy hơn 100,000 miles mà cái lọc này hầu như còn mới nguyên. Có bác nào thay cái lọc này chưa? Nhìn cái lọc cũ có dơ lắm không? Các bác cho ý kiến nhé. À, mà các bác đừng đổ xăng tràn quá nhé. Sau khi vòi bơm đã ngắt mà mình còn ráng bơm thêm là xăng tràn vào bộ lọc hơi xăng (charcoal canister) làm tiêu bộ lọc này đó

Nhân tiện, khi đem xe cho thợ Trường Hải làm các bác nên đứng ngay xe giám sát nhé. Bữa em vô TH thay nhớt máy, chú thợ cứ đòi đổ nhớt qua khỏi chữ F (Full) của cây thăm nhớt. May mà em đứng đó nên cản lại, chỉ cho chú đổ nhớt tới cái chấm dưới chữ F thôi. Chú cũng làm nhưng nói coi chừng xe em thiếu nhớt, hehe:D. Em cũng oải mấy chú này quá. Mấy cái đơn giản vầy mà còn không rành nữa:(

Hạng F
16/11/11
5.407
531
113
Cần Thơ, Vĩnh Long, Đồng Tháp
Lọc xăng nên thay theo khuyến cáo đi cụ hoặc chậm hơn cũng được ví dụ 50-60 ngàn hay 3 năm. Em mua xe cũ (xe 2007, em mua lại năm 2011 không biết chủ có thay không ) lúc đi thay thấy rất cũ + dơ + cặn.
Thợ TH có anh vầy anh khác, em thay ở TH 4 lần thì ảnh đều lấy can 4 lít châm độ chừng rồi thăm nhớt xong nổ máy tầm 30s sau đó châm rồi thử lại giữa Min - Max. Nhưng cũng tại đó có anh bạn thay nhớt (nhớt tự đem vô ) xong chạy sao thấy máy ì và hao xăng lúc, về coi lại thấy nhớt trong can (4 lít ) còn ít, thăm nhớt lại thấy ảnh châm qua Max phải xả ra bớt thì hết hiện tượng.
Mỗi lần vô TH đều có phòng lạnh rồi chờ có nước uống nhưng em hay ra chỗ làm coi làm để xem xét nhớt được thay ra thế nào, sẳn kiểm tra mức độ từng của xe mình, sẳn học hỏi kinh nghiệm thao tác làm cho biết, sẳn hỏi tùm lum thứ ...

Hạng C
2/12/10
808
10
18
57
thang455411 nói:
Lọc xăng nên thay theo khuyến cáo đi cụ hoặc chậm hơn cũng được ví dụ 50-60 ngàn hay 3 năm. Em mua xe cũ (xe 2007, em mua lại năm 2011 không biết chủ có thay không ) lúc đi thay thấy rất cũ + dơ + cặn.
............
Lọc xăng thì 2 năm là em thay rồi bác ơi. Cái em nói là lọc gió thùng xăng kìa