Hạng D
14/12/12
1.404
642
113
Dĩ An - Bình Dương
Chào AE!
Hôm nay tự xử thay nhớt và lọc cho xe Chevrolet Cruze. Em mua qua lazada hàng Motul 5W30. Mua cùng chỗ nên cái lọc nhớt nó có nhãn hiệu thế này. Em lăn tăn là vì
1/ Bán kính ngoài nhỏ hơn cái cũ (Màu đen của hãng)
2/ Ngắn hơn so với cái cũ
Đã ráp - bước ren ok chắc tay - Ktra không thấy xì nhớt sau khi nổ máy
Nhưng vẫn cực lăn tăn - là có ổn không?? Xin chỉ giáo em thêm về cách thay và lọc nhớt xe hơi

Lọc nhớt xe Chevrolet Cruze Loại Sang 2012

Attachments

Last edited by a moderator:
Hạng D
14/12/12
1.404
642
113
Dĩ An - Bình Dương
Sao toàn người nhìn. mà không có ai còm/ Bộ dạo này OS hết người chơi xe. mà toàn mua bán xe sao ta. Kiểu này em cũng phắn sớm. Chả dc ích lợi cái mẹ gì... ( Em xin lỗi mấy AE OS xịn)

Hạng C
10/1/17
541
21.125
93
Sao toàn người nhìn. mà không có ai còm/ Bộ dạo này OS hết người chơi xe. mà toàn mua bán xe sao ta. Kiểu này em cũng phắn sớm. Chả dc ích lợi cái mẹ gì... ( Em xin lỗi mấy AE OS xịn)
Không rành kỹ thuật 4 vấn có khi hại chủ thớt.

Hạng D
30/3/09
1.112
1.196
113
Lọc nhớt, về cấu tạo và nguyên lý cũng không có gì quá phức tạp. Size không chênh lệch quá lớn thì chắc lưu lượng nhớt vẫn đủ. Lắp vào dùng không xì ron, không tắc nhớt thì cứ dùng, đọc kỹ bao bì mã sản phẩm và so sánh thông số với mã lọc theo xe đánh giá sự khác biệt. Lỡ mua hàng với xuất xứ không an tâm thì nên sớm thay thế cho an toàn. Lọc nhớt tắc thì khá nguy hiểm cho động cơ, nhưng động cơ mới và thay nhớt định kì thì lọc nhớt cũng khó tắc dc

Hạng D
13/4/15
1.864
3.376
113
Cái lọc trong hãng có 90 ngàn, anh k yên tâm thì vào cho họ thay lại giùm. E k dám chơi cái này bên ngoài, nhớt thay trong hãng luôn mắc hơn 150, nhưng khỏe. :)

Hạng D
14/12/12
1.404
642
113
Dĩ An - Bình Dương
Cái lọc trong hãng có 90 ngàn, anh k yên tâm thì vào cho họ thay lại giùm. E k dám chơi cái này bên ngoài, nhớt thay trong hãng luôn mắc hơn 150, nhưng khỏe. :)
Chào bác - Không phải chuyện là mắc, vì suy cho cùng xe em chạy 7 năm nay chuyên bảo dưỡng hãng Nam Thái, chỉ là trải nghiệm và sờ mó, Rỗi rãi nó vậy đó. Em thăm dò AE để biết xử lý cho chuẩn thôi.

Hạng D
13/4/15
1.864
3.376
113
Chào bác - Không phải chuyện là mắc, vì suy cho cùng xe em chạy 7 năm nay chuyên bảo dưỡng hãng Nam Thái, chỉ là trải nghiệm và sờ mó, Rỗi rãi nó vậy đó. Em thăm dò AE để biết xử lý cho chuẩn thôi.
Tự làm cũng có cái hay, vậy bác xem coi nó ổn post cho anh em nào mua ngoài yên tâm, thanks.:)

Hạng D
14/12/12
1.404
642
113
Dĩ An - Bình Dương
Tự làm cũng có cái hay, vậy bác xem coi nó ổn post cho anh em nào mua ngoài yên tâm, thanks.:)
Em nghĩ có cái mua ngoài hay. Ví dụ lâu nay em chuyên xài gạt mưa linh tinh của AE cruze bán. cái nào gọng ổn thì em giữ, không thì em thay lá lúa (vì em có bộ bosch xịn, nên thay lá lúa xài 1/2 năm cực ngon)/ lọc gió gió các loại em cũng mua ngoài. Em thấy ngon hơn trong hãng, tự thay quá dễ. máy lạnh ok - xe chạy tiết kiệm chút chút ( xe em trên 100k km/ đã một lần xóa hết dữ liệu. lần vừa rồi xiên vịt ăn tết, xăng báo 5.9l/100km - mẹ kiếp phát ngon - chở đi về full tải, hehe hàng nặng )
Trước đây em chuyên xài Idemitsu và khẳng định chạy cực ngon - ó vẻ hợp với cờ ru. nhưng lần này em ghét thái độ của tụi bán hàng TIẾN THÀNH = Anh ơi 5W30 giá 1chai bớt 20% cho riêng anh. Mẹ kiếp em đếch thèm. Nên cay cú chuyển Motul, nên mới thay lọc nhớt/ Em thay 2 lần nhớt 1 lần lọc
Mệt rồi em theo bạn KIM UN họp báo cái đã

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
Thay lọc nhớt khác hãng, to nhỏ hơn kém nhau không thành vấn đề. Nhưng cơ bản nhất là lỗ ren vặn của lọc nhớt mới phải đúng như cái gin. Mặc dù hàng phụ tùng nhiều loại lắp lẫn được, nhưng kích thước lỗ ren đôi khi rộng hơn đến 0.5mm. Vặn tay thấy chặt nhưng khi nóng lên vẫn có thể tuột ren, chảy nhớt trên đường là mệt à nha .
Mình ví dụ Lọc nhớt của xe Chevrolet Spark có lỗ ren 16.50mm . Nhưng khi mua hàng phụ tùng, phải chọn nhiều hãng mới tìm được kích thước đúng ,đa số là rộng hơn 0.5mm !.
Nhớt thì thượng vàng hạ cám . Nhưng dùng nhớt tổng hợp hoặc bán tổng hợp sẽ tốt hơn là nhớt khoáng thông thường, dù chỉ số (vd 5W-30) như nhau.
Đo kích thước lỗ ren của lọc để lắp đúng cho Spark :

Kích thước...gin của lọc nhớt Chevrolet Spark gin :

...

Last edited by a moderator:
Hạng D
14/9/17
1.138
1.250
113
40
Tân Uyên, Bình Dương
Em nghĩ có cái mua ngoài hay. Ví dụ lâu nay em chuyên xài gạt mưa linh tinh của AE cruze bán. cái nào gọng ổn thì em giữ, không thì em thay lá lúa (vì em có bộ bosch xịn, nên thay lá lúa xài 1/2 năm cực ngon)/ lọc gió gió các loại em cũng mua ngoài. Em thấy ngon hơn trong hãng, tự thay quá dễ. máy lạnh ok - xe chạy tiết kiệm chút chút ( xe em trên 100k km/ đã một lần xóa hết dữ liệu. lần vừa rồi xiên vịt ăn tết, xăng báo 5.9l/100km - mẹ kiếp phát ngon - chở đi về full tải, hehe hàng nặng )
Trước đây em chuyên xài Idemitsu và khẳng định chạy cực ngon - ó vẻ hợp với cờ ru. nhưng lần này em ghét thái độ của tụi bán hàng TIẾN THÀNH = Anh ơi 5W30 giá 1chai bớt 20% cho riêng anh. Mẹ kiếp em đếch thèm. Nên cay cú chuyển Motul, nên mới thay lọc nhớt/ Em thay 2 lần nhớt 1 lần lọc
Mệt rồi em theo bạn KIM UN họp báo cái đã
Cụ Xuyên Việt mà không có cái hình nào nhỉ .Em dùng Gazcom 5w30 của Nga thấy chạy cũng đc