Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Thay nhớt và lọc nhớt Kia Morning

Tập Lái
6/1/24
3
0
1
41
Xe em bình thường mang vô hãng bảo dưỡng nhưng hôm nay em mang ra gara gần nhà làm.
Em phân vân là lọc nhớt họ thay loại JS c415j không biết có thích hợp cho morning 1.25 (2014) không? Với Xin hỏi các bác có kinh nghiệm.

Thay nhớt và lọc nhớt Kia Morning
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng D
30/7/16
1.325
2.717
113
JS hay Sakura cũng ổn, Bosch hay Aisin cũng tốt .gắn vừa lổ là sài được bác chủ lo gi .
- 1 model lọc nhớt dùng chung nhiều model xe lắm .đâu cần đúng part hãng,
- Đừng mua đồ nhái giống y hãng hay rẻ tiền là được , Mổi lần thay nhớt nên thay lọc và đúng độ loãng xe sài như w30-w40 xe mới đừng thay 50 nặng máy lắm .và thay sớm hơn quy định km của mổi loại nhớt ,hay thời gian 6-8 tháng,tùy theo cái nào tới trước, là ổn

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
29/10/16
11.589
22.250
113
Pháp
Xe em bình thường mang vô hãng bảo dưỡng nhưng hôm nay em mang ra gara gần nhà làm.
Em phân vân là lọc nhớt họ thay loại JS c415j không biết có thích hợp cho morning 1.25 (2014) không? VớiXin hỏi các bác có kinh nghiệm.
Thay nhớt và lọc nhớt Kia Morning

Theo trang nầy, loại lọc nhớt trên có thể trang bị trên rất nhiều dòng xe...
JS hay Sakura cũng ổn, Bosch hay Aisin cũng tốt .gắn vừa lổ là sài được bác chủ lo gi .
- 1 model lọc nhớt dùng chung nhiều model xe lắm .đâu cần đúng part hãng,
- Đừng mua đồ nhái giống y hãng hay rẻ tiền là được , Mổi lần thay nhớt nên thay lọc và đúng độ loãng xe sài như w30-w40 xe mới đừng thay 50 nặng máy lắm .và thay sớm hơn quy định km của mổi loại nhớt ,hay thời gian 6-8 tháng,tùy theo cái nào tới trước, là ổn
Cũng tuỳ theo, nếu như xe quá già, nhưng vẩn nổ máy đều (chừng 200K trở đi), với điều kiện chưa bổ máy làm lại, thì nhớt W50 đôi khi phù hợp vì nó dầy, có thể lót các segment của piston.

Còn đồ nhái thì em không biết ... trừ khi mua lung tung trên mạng, nhất là các website đại trà (thượng vàng hạ cám cái gì cũng có như alibaba, amazon ...) , em thì mua trên web chuyên phụ tùng xe . Đến giờ tạm ổn.

Tập Lái
6/1/24
3
0
1
41
View attachment 3081994
Theo trang nầy, loại lọc nhớt trên có thể trang bị trên rất nhiều dòng xe...

Cũng tuỳ theo, nếu như xe quá già, nhưng vẩn nổ máy đều (chừng 200K trở đi), với điều kiện chưa bổ máy làm lại, thì nhớt W50 đôi khi phù hợp vì nó dầy, có thể lót các segment của piston.

Còn đồ nhái thì em không biết ... trừ khi mua lung tung trên mạng, nhất là các website đại trà (thượng vàng hạ cám cái gì cũng có như alibaba, amazon ...) , em thì mua trên web chuyên phụ tùng xe . Đến giờ tạm ổn.
Em thay ở Hải Triều, hãng lớn chắc cũng ổn ạ. Thanks bác

Hạng F
29/10/16
11.589
22.250
113
Pháp
Em thay ở Hải Triều, hãng lớn chắc cũng ổn ạ. Thanks bác
Cái nầy em không biết, Do đó không tư vấn những gì mình không nắm. tùy theo bạn và hên xui :):):), vì VN quá nhiều đồ nhái, đồ giả, nhưng không có xử lý triệt để nghiêm túc

LOG confirmed
Hạng C
24/2/12
838
24.610
93
Hạng F
29/10/16
11.589
22.250
113
Pháp
Em không có cảm tình với JS . Tàu đội lốp Nhật. Đa phần em dùng Wix ,Mann,Denso,Hãng , Mobil1,K&N. Mấy lọc sịn vô chỉ cần siết bằng tay là đủ,JS xì ẩm nhớt không khô .
Do đó em mới tìm trên mạng, vì không biết ...hiệu đó là gì.:):):)
Purflux, Bosch, KNECHT, MANN-FILTER, MAHLE ...thì còn tư vấn ngay được

Hạng D
29/4/16
1.917
7.852
113
vì sao khi mua xe ai ai cũng thích xe mới/xịn, thậm chí bản cao hơn chỉ vì hảng lắp thêm vài thứ cho nó đẹp. trong khi đó cái lọc nhớt xịn (hãng) giá tầm hoặc rên 200k thì lãi tiếc?!. già dụ cái lọc nhớt xịn 200k, 2 lần thay lọc , lần thay nhớt thì vị chi mỗi lần thay nhớt chỉ tốn có 100k tiền lọc. một điều rất quan trong là thay vì thay loại nhớt giá 600k (ví dụ loại nào đó có chất lượng tốt hơn các loại khác không mua, nghe "ai đó" hay thợ, trên mạng mua loại rẽ hơn tầm 100k/bình 4l. Vậy thay vì ta mua con "viot", mua con "camry" làm chi cho nó ...đắt?!. tiếc tiền (nếu có) mổi lần thay lọc vài chục, thay nhớt vài trăm thì....để dành tiền bảo dưỡng lớn hoặc làm máy

Tập Lái
6/1/24
3
0
1
41
vì sao khi mua xe ai ai cũng thích xe mới/xịn, thậm chí bản cao hơn chỉ vì hảng lắp thêm vài thứ cho nó đẹp. trong khi đó cái lọc nhớt xịn (hãng) giá tầm hoặc rên 200k thì lãi tiếc?!. già dụ cái lọc nhớt xịn 200k, 2 lần thay lọc , lần thay nhớt thì vị chi mỗi lần thay nhớt chỉ tốn có 100k tiền lọc. một điều rất quan trong là thay vì thay loại nhớt giá 600k (ví dụ loại nào đó có chất lượng tốt hơn các loại khác không mua, nghe "ai đó" hay thợ, trên mạng mua loại rẽ hơn tầm 100k/bình 4l. Vậy thay vì ta mua con "viot", mua con "camry" làm chi cho nó ...đắt?!. tiếc tiền (nếu có) mổi lần thay lọc vài chục, thay nhớt vài trăm thì....để dành tiền bảo dưỡng lớn hoặc làm máy
Mình thường thay trong thaco 110k. Ra Hải Triều thay 220k mà không biết có phù hợp không thôi ạ!