Hạng B1
22/8/15
94
159
33
Lỗi vi phạm vượt trong đoạn đường có biển tam giác vàng cảng báo đường cong
Lúc 12h trưa nay em bị mấy em csgt gọi vào và thông báo lỗi vượt tại đoạn đường cấm vượt nhưng em không chấp nhận lỗi vì cho rằng đây là đoạn đường không có biển cấm vượt, đường vắng, ngoài khu dân cư chỉ có biển vàng hình tam giác cảnh báo đường cong (em đi chiều từ phía trước về phía đứng chụp hình). Và cãi nhau suốt 3 tiếng. Em csgt nói rằng em vi phạm lỗi cấm vượt tại đoạn đường cong bị che khuất tầm nhìn theo khoản 5 điều 14 luật gtđb 2008. E cương quyết không nhận lỗi và nói rằng đoạn đường này chỉ hơi cong, không bị che khuất tầm nhìn ... (Có video kèm) cãi qua lại và cuối cùng các em nó lấy dây thừng ra đòi buộc vào xe em nối với xe tải để kéo vế đồn cs thị xã Lagi Bình Thuận. Em nói là kéo như vậy là ko đúng rồi đấy, mấy em vội cất dây và nói gọi xe cứu hộ, em nghĩ lại đồng ý để em ý lái xe về đồn. Sau đó làm việc với đội trưởng csgt, sau khi trình bày sự việc, em show clip và hỏi rằng đoạn đường này thì chú bảo có bị che khuất tầm nhìn ko, ông ấy vờ đi và nói yêu cầu suất trình giấy tờ. Em nói giải quyết xong từng việc, giờ đề nghị chú cho biết lập biên bản lỗi như vậy có đúng không? Rồi chú ấy nói bận đi họp, nói đệ tử lập biên bản trình bày sự việc và giữ phương tiện. Em đồng ý lập bb trình bày sự việc và cho giữ xe em. Cuối cùng em nghĩ lại và đồng ý ký vào biên bản và ghi rõ là không chấp nhận lỗi do vượt tại đoạn đường không bị che khuất tầm nhìn, để nó giữ gplx và chạy xe về. Các bác cao kiến tư vấn giúp em giải quyết việc này nhé và khả năng thắng kiện bao nhiêu phần trăm?

Hạng D
23/10/15
2.794
4.815
113
TPHCM
Ko lý do gì căng cứ vào biển cảnh báo W.201(a,b) thành "lỗi cấm vượt tại đoạn đường" như anh chủ nói trên , Biển W.201 chỉ cảnh báo nguy hiểm cho người tham gia giao thông biết mà đề phòng ... khi nào có biển cấm P.125 và vạch thì mới có cái lỗi như trên !
Còn tại Điều 14 của mấy ông CSGT nói nếu anh chủ có cam đủ để chứng minh trong khoản 5 thì ko có chuyện lỗi trong đây!
Điều 14. Vượt xe
2. Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.
5. Không được vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:
a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;
b) Trên cầu hẹp có một làn xe;
c) Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế;
d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;
đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;
e) Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
22/8/15
94
159
33
Giờ mấy em ý cứ khẳng định là vượt tại đoạn đường cong, bị che khuất tầm nhìn. Các bác chỉ em cách kháng cáo với ạ

Hạng F
18/9/10
7.498
2.405
113
53
Sài gòn
Bác chủ coi chừng điểm c (màu đỏ):

Điều 14. Vượt xe
2. Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.
5. Không được vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:
a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;
b) Trên cầu hẹp có một làn xe;
c) Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế;
d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;
đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;
e) Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Ca này khó!
Có cái biển W201 đó mà ko có vạch liền tim đường, ko có biển báo cấm vượt, hơi rắc rối nhe!
Mạnh được, Yếu thua!
Hóng anh thớt kiện cho rõ trắng đen.

Hạng B1
22/8/15
94
159
33
Khổ thân em, đường vậy mà nói là tầm nhìn hạn chế. Chẳng lẽ luật Việt Nam công an nói đúng là đúng, sai là sai sao?

• Like
Reactions: Bacutri and long265
Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Khổ thân em, đường vậy mà nói là tầm nhìn hạn chế. Chẳng lẽ luật Việt Nam công an nói đúng là đúng, sai là sai sao?
Ko phải vậy.
Tại điều 14 luật GTĐB nó ghi zậy.
Nhưng, đúng ra anh chánh phải gắn biển báo hoac kẽ vạch liền tim đường thì lái xe mới biết rõ.

khoản đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;

Ví dụ như trời mưa, sương mù xe vượt thì nếu có camera quay lại thì có phạt nguội được ko?

Hạng C
6/9/15
539
1.231
93
Bác chủ tập trung vào ý "Khi vượt bác ko gây nguy hiểm cho người/phương tiện khác" và "không bị hạn chế tầm nhìn" bằng video của mình.
Cao kiến.
bảng này cảnh báo đường cong, nếu vậy phải có bảng bỏ đường cong để ngta còn vượt nữa chứ. Chỗ nào phía sau cái bảng đó cho vượt? Đường thoáng kg bị khuất tầm nhìn (đủ đk) thì tôi vượt thôi