Hạng B2
2/11/07
322
0
16
Tropicco- Đà Nẵng
Hôm rồi , em đi làm Healthcheck cho con Civic của em, khi vào hãng em thấy có một em đang thay lốp sơ cua vào để chạy tạm ( do xe bác í va vào hố nên bị tróc larăng), các anh kỹ thuật bảo khi dùng lốp sơ cua thì chỉ được chạy ở tốc độ thấp thôi (<30km) vì lốp sơ cua zin theo xe nhỏ hơn lốp chính nên khi chạy nhanh sẽ bị đánh lái. Như vậy có đúng không vậy các bác . Cho em một vài ý kiến để em mở rộng tầm mắt . Thanks các bác nhiều.

Hạng C
3/8/05
614
7
18
Hà Nội
RE: Lốp sơ cua zin theo xe mới mua .

Lốp sơ cua chỉ chạy tạm là đúng, cái đó thiết kế cho xe bác làm sao bò về gara rồi vác lốp chính đi sửa thôi . Nhưng bác ngó kỹ lại lốp của bác đi, nếu như thông số giống lốp chính thì chạy mệt nghỉ . Xe em lốp sơ cua cũng là lốp chính luôn, tiện [8D]

O.S.P.D
16/6/04
2.046
26
38
54
Việt Nam

Thường xe nhập đều có lốp dự phòng mỏng hơn hiều so với 4 lốp trên xe để
1- giảm giá thành (mâm sắt, lốp mỏng = 1/2)
2- Giảm không gian để lốp dự phòng (cái này rất quan trọng, có khi cả năm mới dùng lốp dự phòng 1 lần)
3- Giảm trọng lượng xe (giảm tiêu hao nhiên liệu ...)
Lốp dự phòng thường cho phép chạy tối đa 80km/h, tôi chưa thấy cái nào chỉ cho chạy đến 30km/h, các bác chạy xe KIA MORNING, CAMRY nhập, MAZDA6.... đều lắp loại này

Hạng D
23/10/04
2.240
1.896
113

Xe Esc 2.3 cũng có lốp dự phòng bé hơn lốp chính, vành sắt sơn đen! ;)

Hạng B2
22/11/06
419
31
28

Trích đoạn: daicoviet

Hôm rồi , em đi làm Healthcheck cho con Civic của em, khi vào hãng em thấy có một em đang thay lốp sơ cua vào để chạy tạm ( do xe bác í va vào hố nên bị tróc larăng), các anh kỹ thuật bảo khi dùng lốp sơ cua thì chỉ được chạy ở tốc độ thấp thôi (<30km) vì lốp sơ cua zin theo xe nhỏ hơn lốp chính nên khi chạy nhanh sẽ bị đánh lái. Như vậy có đúng không vậy các bác . Cho em một vài ý kiến để em mở rộng tầm mắt . Thanks các bác nhiều.
kỹ thuật gì dốt thế ! [:'(]

Hạng D
14/5/07
1.130
10
0

Bánh thường nhỏ hơn nhưng không đến nỗi phải chạy 30km/h. Bác kỹ thuật viên này kỹ tính quá:D

Hạng B2
2/11/07
322
0
16
Tropicco- Đà Nẵng

Cảm ơn các bác . Như vậy là nó có nhỏ hơn rồi , Để em kiểm tra lại thông số của lốp sơ cua xe em thử.

Hạng C
1/3/07
742
7.809
93

Lốp có thể mỏng hơn, có thể dùng mâm thép thay cho mâm đúc ... còn có tác dụng cảnh báo nữa (tài xế luôn được nhắc nhở là đã dùng đến lốp dự phòng, lo mà vá xe lẹ lẹ). Nhưng tốc độ hạn chế dưới 30Kmh thì hơi lạ, có khi ông này bán xăng hay nói lộn 130Kmh thành 30Kmh chăng?!?!?