Hạng D
24/8/18
1.500
1.592
113
48
Vay ngân hàng hay trả góp đều như nhau nhỉ?
Đúng rồi bác, mình có nói giải thích bên trên cho bác chủ đó.
Giống nhau: Bên cho vay là Ngân hàng (gọi là bên thứ 3, người bán hàng họ không cho chúng ta thiếu dù chỉ 01 đồng mà họ làm việc với ngân hàng để giúp chúng ta vay tiền của họ), Người đứng tên vay là chúng ta.
Khác nhau: Hình thức trả nợ - gọi là trả góp thì bác chắc chắn phải trả hàng tháng cho ngân hàng. Còn bác tự vay thì có thể chọn hình thức trả nợ: hàng tháng hoặc quý, hoặc cuối kỳ, ...

Hạng B2
10/6/18
168
139
43
59
Lời khuyên của người lớn tuổi và nhiều năm kinh nghiệm sở hữu xe oto, cháu đam mê xe oto là tốt, có thêm động lực kiếm tiền, cháu mua xe gì bao nhiêu tiền hãy khaon tính trước hết cháu tính mua xe góp trong vòng 2 năm có thể trả hết cả gốc lẫn lãi hãy mua, ngược lại cháu hãy cân nhắc nhé. Trân trọng cháu chúc cháu sớm có xe .

Hạng B2
2/3/11
262
171
58
Lương 8tr thì vay tối đa được 400tr nha BÁc, Mình lương 7tr vay đc 350tr nè. Vay 400 thì tháng trả khoảng 8tr lun á. Điều kiên là phải trả trước 20% giá trị xe (giá gốc, chưa phí đăng kiểm đưng ký). Mua xe đi cho sướng bạn ui

Hạng B2
9/9/17
196
178
58
Anh có ý thế này.Mua xe là nhu cầu của mọi người.Không ai dạy ai cách tiêu tiền.
Nhưng không có tiền thì lấy gì mà tiêu. Năm nay mới 26 tuổi, Làm công nhân lương 7-8 triệu. Em phải ngồi khép chân cho Anh lạy 1 cái làm sư phụ.
Anh không biết gia đình Em có khá giả không.Nhưng nếu không khá giả mà mua xe chỉ để chở người nhà đi chơi thì đó gọi là đua đòi.
Anh có thể nhận nhiều gạch đá vì CMT này nhưng vẫn muốn chia sẻ với Em.Tại sao Em ko tính đến chuyện thuê xe đi chơi lúc cần thiết.
Mua xe ít cũng 400 triệu. Tiền xăng xe thuế má các kiểu 1 năm 30 triệu là ít, Khấu hao ít 1 năm 30 triệu, 400 triệu gửi ngân hàng 1 năm 30 triệu.Vị chi Em mua xe một năm mất xấp xỉ 90 triệu.
Mình không có tiền mua xe để kinh doanh thì Ok.Nhưng nếu mua xe để đi chơi và gánh nợ thì không nên.
Với 90 triệu mất đi 1 năm Em có thể thuê xe hoặc gần thì bắt Grap đi thoải mái.Ăn nhậu tẹt ga mà ko lo gì hết.Ôm xe thì ko được uống bia nha Em.
Em còn trẻ tuổi.Kinh tế lại kém thì không nên đua đòi.
Một vài ý kiến chân thành gửi đến Em.

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
8/4/19
1
3
3
39
Làm công nhân, lương 8 triệu. chi phí sinh hoạt ăn uống, nhà ở... cũng hết ít là 4triệu. để ra được bao nhiêu. mua xe trả góp, trả góp tầm 200triệu trong vòng 5 năm thì mỗi tháng cũng mất 4 triệu còn lại chi trả cho ngân hàng. thế thì còn tiền đâu mà đổ xăng, nuôi xe, gửi xe, .... nếu mà trả góp chỉ 2 triệu mỗi tháng thì còn lại 2 triệu cũng chỉ đủ nuôi xe cho 2 chuyến về quê. và mình làm nô lệ cho cái xe

Hạng D
24/8/18
1.500
1.592
113
48
Lương 8tr thì vay tối đa được 400tr nha BÁc, Mình lương 7tr vay đc 350tr nè. Vay 400 thì tháng trả khoảng 8tr lun á. Điều kiên là phải trả trước 20% giá trị xe (giá gốc, chưa phí đăng kiểm đưng ký). Mua xe đi cho sướng bạn ui
Sướng hay khổ nó cũng có giá của nó bạn à. Mình là người luôn ủng hộ tư tưởng tiến bộ (hướng suy nghĩ tích cực cho c/s) nhưng cũng tùy theo điều kiện kinh tế bạn ạ.

Với mức lương 8tr/tháng thì bạn chỉ có thể bỏ ra tối đa 3tr/tháng để trả NH, còn lại 5tr cứ cho là bạn chi phí đủ cho bản thân và con xe nhưng với điều kiện công việc bạn phải ổn định ít nhất trong thời gian còn phải trả nợ.

Để tận hưởng được sự sung sướng trong đ/k thu nhập của bạn thì mình nghĩ tốt nhất bạn tiết kiệm cho đủ tiền mua xe dù đó là một chiếc xe cũ rẻ tiền từ 200 - 300tr, nhưng khi bạn ngồi trên chiếc xe đó bạn có thể vui cười và tận hưởng c/s một cách thoải mái nhất chứ không phải tay cầm vô lăng nhưng cái đầu vẫn phải lo về khoản nợ không biết bao nhiêu năm nữa mới tất toán được. Chia sẻ cùng bạn của một người đang trả góp NH cho hay, hihi.

Hạng D
30/7/16
1.325
2.717
113
lương cơ bản 8 triệu .nhưng tổng thu nhập 1 tháng 28 triệu thì mới nghĩ tới chuyện mua xe nhe bạn .. bạn còn trẻ quá .chưa vợ , 2 con nhỏ, ông bà già nữa ..

9/5/16
4.028
4.176
113
Bình Phước
Lương 8 tr thì mua xe Winner, exciter, cố tí thì SH mode bác ạ. Đừng nên mua mấy em 4 bánh làm gì. Khéo lại nuôi nó mà không nuôi nỗi mình đấy. Xe hơi không phải chỉ mình đổ xăng là chạy đâu, còn cả mớ phí khác mà chỉ có xe hơi mới có. Xe hạng A trung bình 1 tháng phải 2 tr tiền chi phí, chưa nói đến lãi ngân hàng, gửi xe và mất giá của xe. Vs 8tr thu nhập của bác em khuyên đừng nên mua, khi nào thu nhập hơn 15tr thì hãy nghĩ đến 4 bánh
Chúc bác hưởng thụ cuộc sống