Hạng C
11/11/14
556
581
93
39
Hiện nay, một số dòng xe cao cấp đã được trang bị hệ thống khử mùi diệt khuẩn độc quyền bởi Sharp.
Đó là công nghệ PLASMACLUSTER

Ứng dụng công nghệ Plasmacluster đã được Toyota đưa lên chiếc Camry đầu tiên vào năm 2007
Mang công nghệ mới lên chiếc xe Suzuki Wagon 2003

Và một số dòng xe khác

Điều đó chứng tỏ công nghệ Plasmacluster đã mang lại hiệu quả cho một chiếc xe ô tô.

Ước mơ của em là mang công nghệ này lên chiếc xe đời 2003 của em.
Và điều đó sắp thành hiện thực.
Có bác nào cùng ý tưởng với em không?

tham khảo tài liệu của Sharp: http://sharp.vn/vn/downloads/2014/HA/PCI/PCI.pdf

Hạng C
11/11/14
556
581
93
39
hệ thống này có khử mùi sầu riêng triệt để không Bác?
Bác hỏi đùa hay thật vậy?
Ai lại mang sầu riêng lên cái xe mình chạy thì khác gì tự xử mình. Nhưng mà trường hợp có mùi hôi thì hệ thống plasmacluster có thể xử lý được.
Nếu bác thực sự quan tâm thì nên tìm đọc những nghiên cứu nói về hệ thống này nhé.
Thay vì gắn thêm option trang trí thì hãy đầu tư cái này để bảo vệ người lái và người ngồi trên xe thường là bà cả và các con.
Cảm ơn bác đã quan tâm nhé! Mong sẽ gặp người cùng ý tưởng.

Hạng C
18/8/11
645
190
43
Cái này quá bình thường Bác ui.
Sau cái dụ sax siếc thì có 01 loại chuyên đặt trị. Tức là người có mầm bệnh mà ngồi chung với nhau trong xe thì hơi thở của người bệnh bị triệt tiêu mầm bệnh thế thôi.
Nhưng công nghệ này em chỉ nghe nói mà không biết tên thật. Chỉ biết láng máng là Mẹc đặt thửa riêng thui.

• Like
Reactions: huutuan28
Hạng C
11/11/14
556
581
93
39
Cái này quá bình thường Bác ui.
Sau cái dụ sax siếc thì có 01 loại chuyên đặt trị. Tức là người có mầm bệnh mà ngồi chung với nhau trong xe thì hơi thở của người bệnh bị triệt tiêu mầm bệnh thế thôi.
Nhưng công nghệ này em chỉ nghe nói mà không biết tên thật. Chỉ biết láng máng là Mẹc đặt thửa riêng thui.
Không riêng gì Mec đâu bác, hầu hết các hãng xe đều có hợp đồng với Sharp về công nghệ Plasmacluster này, nhưng chỉ có những dòng cao cấp của mỗi hãng mới tích hợp chức năng này.
Ví dụ Toyota áp lên Camry và Lexus
Honda có trên CRV 2015
Infiniti có trên FX50
và Suzuki sắp có trên Wagon???

Hạng C
11/11/14
556
581
93
39
Công đoạn đầu tiên cho việc nâng cấp hệ thống không khí là vệ sinh giàn gió
(Cảm ơn bác choixongxu về bài hướng dẫn DIY, tự làm mới thấy khá là vật vã)

Hộp chia gió mới được bóc tem lần đầu nên khá là bẩn, làm xong hạng mục này coi như giải quyết 30% vấn đề vệ sinh xe

Cửa chia gió cũng lão hóa theo thời gian

Mấy em này nằm ở đây tự bao giờ nhỉ, các tấm xốp đã mục là nguyên nhân của việc phà bụi vào mặt mỗi khi mở quạt gió số mạnh

Sau khi tắm trắng là công đoạn tắm nắng

Sẵn tiện gắn thêm hệ thống sưởi cho mùa Đông sắp tới

Ống dẫn nước nóng vào giàn sưỡi

Một thứ không thể thiếu đó là khẩu trang hoạt tính cho cái lỗ mũi

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
img-20150827-00147-jpg.329095

Lắp bộ phận này vào lưu ý là cách nhiệt truyền từ nó sang khung nhựa nha Tuấn. Nếu không kỹ phần này thì mở máy lạnh nó không lạnh đâu.
Một điểm cần lưu ý nữa là trên mỗi tấm sắt nó có lớp mút mà chắc là đã phân hủy, theo anh nên cạo bỏ đi và thay 1 loại mới bằng chất liệu gì đó, lúc đó anh chưa nghĩ ra, không có lớp mút đó thì khi chạy xe nhiều khi sẽ phát tiếng kêu sắt chạm sắt

Hạng C
11/11/14
556
581
93
39
img-20150827-00147-jpg.329095

Lắp bộ phận này vào lưu ý là cách nhiệt truyền từ nó sang khung nhựa nha Tuấn. Nếu không kỹ phần này thì mở máy lạnh nó không lạnh đâu.
Một điểm cần lưu ý nữa là trên mỗi tấm sắt nó có lớp mút mà chắc là đã phân hủy, theo anh nên cạo bỏ đi và thay 1 loại mới bằng chất liệu gì đó, lúc đó anh chưa nghĩ ra, không có lớp mút đó thì khi chạy xe nhiều khi sẽ phát tiếng kêu sắt chạm sắt
Dạ cảm ơn anh,

Em cũng lắp vào hết rồi ạ, các lớp mút xốp đã đc cạo sạch và em cũng không định dán thêm vào sợ sau này lại mục nữa.

Vấn đề các cửa gió chạy nghe kêu anh giải quyết bằng cách dán miếng ruột xe ở đầu góc, thêm vào đó là căng chỉnh cáp cho thiệt chính xác thì các cửa sẽ khít lại à anh.

Vấn đề không cho nước nóng khi đang bật A/C em đã gởi link cái valve rồi anh check nhé.

Nó đây ạ: