Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Matiz hao xăng ?

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
RE: Matiz hao xăng ?

Trích đoạn: tranvietanhtuan

từ nắp máy chạy thẳng xuống đất luôn pác ơi :D bỏ hơi máy luôn.
Thông thường ống thông từ nắp máy phải đưa vào bầu lọc gió(nhằm tái đốt hơi thừa và cũng tránh các phần tử khác xâm nhập vào máy).Bác thả ống lòng thòng,coi chừng khi lội nước,máy hạ nhiệt đột ngột,nước bị hút vào là mệt.Bác nên để cao và bịt đầu ống bằng 1 cái lọc..!

Hạng B2
21/12/06
217
5
18
46

Thông thường ống thông từ nắp máy phải đưa vào bầu lọc gió(nhằm tái đốt hơi thừa và cũng tránh các phần tử khác xâm nhập vào máy).Bác thả ống lòng thòng,coi chừng khi lội nước,máy hạ nhiệt đột ngột,nước bị hút vào là mệt.Bác nên để cao và bịt đầu ống bằng 1 cái lọc..!
@các bác : em cũng bon chen xúc cái van một chiều đó cho nó sạch , có phải cái van nầy hơi từ nắp máy lên phải không (nhưng em thổi theo chiếu ngược lại thỉ có hơi xì ra một ít )có phải nó bị tèo rồi không ?
cái ông nối từ nắp máy lên bầu lọc gió em thấy trong đó có nhớt và hạt cát trong đó nũa , nhưng vì có nhớt nên những hạt nầy chỉ nằm trong ống khi vẩy mạnh ống thì văn ra (xe em bảo dưỡng và thay lọc gió định kỳ )nếu những hạt cát nầy mà chạy vào nắp máy thì chắc tèo máy luông quá .
thế là sao các bác nhỉ ?

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

...thế là sao các bác nhỉ ?
Thì thế này:Nếu những hạt cát to,không chui được qua lọc thô thì nằm dưới đáy cacte hoặc thỉnh thoảng va đập với các chi tiết chuyển động.Nếu hạt cát nhỏ,chui được qua lọc thô,theo đường nhớt chu du khắp nơi,đến đâu gây mòn sướt ở đó,và nó cũng mòn dần cho đến khi nào mòn hết thì thôi!!!

Hạng B2
21/12/06
217
5
18
46

@ bác thiết : còn cái van một chiểu thì sau bác thiết , bác giải thích hộ dùm em cái .

Hạng B1
5/5/07
52
2
8

[[/quote]
@các bác : em cũng bon chen xúc cái van một chiều đó cho nó sạch , có phải cái van nầy hơi từ nắp máy lên phải không (nhưng em thổi theo chiếu ngược lại thỉ có hơi xì ra một ít )có phải nó bị tèo rồi không ?
cái ông nối từ nắp máy lên bầu lọc gió em thấy trong đó có nhớt và hạt cát trong đó nũa , nhưng vì có nhớt nên những hạt nầy chỉ nằm trong ống khi vẩy mạnh ống thì văn ra (xe em bảo dưỡng và thay lọc gió định kỳ )nếu những hạt cát nầy mà chạy vào nắp máy thì chắc tèo máy luông quá .
thế là sao các bác nhỉ ?
[/quote]
Bác Ducati sau khi bon chen , "tửu lượng" như thế nào ? Mình sau khi súc cũng xì hơi 1 chút khi thổi ngược , không biết có đúng chuẩn chưa hay phải thay cái khác ?

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Trích đoạn: ducati

@ bác thiết : còn cái van một chiểu thì sau bác thiết , bác giải thích hộ dùm em cái .
Các bác nào có cùng loại xe tham gia thổi thử rồi post ý kiến đi!Xe mình không có chi tiết này nên không biết thổi vào đâu.Buồn quá..!

Hạng B2
21/12/06
217
5
18
46

Bác Ducati sau khi bon chen , "tửu lượng" như thế nào ? Mình sau khi súc cũng xì hơi 1 chút khi thổi ngược , không biết có đúng chuẩn chưa hay phải thay cái khác ?
@bác lahada : em mới súc chiều hôm qua bác à nó sét và dơ nữa giông như cặn xăng vậy , tối hôm qua em đi đạp ga có cảm giác lì lì bác à , còn xăng thì chưa biết :), còn cái ống nối từ nắp máy đến lọc gío bác có súc và bị cát giông như em không ?

Hạng B1
5/5/07
52
2
8

Xe Mình chạy ít nên không thấy cát, có ít bụi thôi . Cái van nó bẩn như có cặn nhớt vậy. vài hàng cho Bác Ducati .

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com

đã gọi là van 1 chiều mà thổi ngược còn ...xì là sao ngon được mấy pác. :D
Thay van khác đi. Chính vì nó hút nhớt từ nắp máy lên nên em mới bỏ qua hơi máy đó mấy pác.
Thay van mới đi bữa giờ chưa thấy bóng dáng của nhớt đâu trong cái van này. :D

Hạng B2
21/12/06
217
5
18
46

@bác tranvietnhtuan :
Chính vì nó hút nhớt từ nắp máy lên nên em mới bỏ qua hơi máy đó mấy pác.
cái van nầy hơi thông từ nắp máy lên mà phải không bác tuấn ? còn chiều ngược lại mới bít
em không hiểu nó hoạt động như thế nào bác bác giải thích hộ em cái
Thay van mới đi bữa giờ chưa thấy bóng dáng của nhớt đâu trong cái van này.
vì bác nối thẳng vào lọc gío rồi còn đâu có nhớt nữa :D