Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Matiz hao xăng ?

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
RE: Matiz hao xăng ?

Trích đoạn: ducati

@ bác thiết : còn cái van một chiểu thì sau bác thiết , bác giải thích hộ dùm em cái .
Theo chỗ mình hiểu thì cái van một chiều này là cái PCV valve(PCV - Positive Crankcase Ventilation Valve)dùng cân bằng áp suất và đưa các loại khí độc,hơi xăng thừa phát sinh bên trong,khi máy nổ,quay lại đường hút để đốt hết,giảm ô nhiễm môi trường.
Nếu van này bị tắc,áp suất tăng cao,có thể đẩy nhớt thâm nhập buồng đốt.Nếu van thông hẳn,có lẽ không tác hại nhiều,vì những đời xe cũ ,cái ống này được thông thẳng vào Bô E (cũng có trường vài trường hợp qua 1 lớp lọc thô)..!

Last edited by a moderator:
Hạng B2
30/8/05
271
269
63
35
xóm nước đen

Em đã thử nối ống từ nắp máy ra ngoài theo hướng dẫn và thấy xe mạnh hơn nhưng cũng hao xăng hơn. Không biết nếu mình bỏ cái van 1 chiều đó ra (nối thẳng từ bô air vào) thì có hại gì không? Có hao xăng hơn không?

Hạng B2
14/6/05
363
0
16
53
huyphatco.com

cái van này tưởng đơn giản nhưng quan trọng lắm đấy.

Nếu bị bẩn (lâu ngày thì muội bám) cũng dễ làm cho nó hút dầu lên đẩy vảo cổ hút chỉ làm sạch là ok. Tuy nhiên cũng lưu ý là khi máy kém (nghĩa là hơi đã kém) thì có làm sạch cũng tiêu, nó vẫn hút dầu lên bình thường, làm muội bugi => đánh lửa kém. Chỉ còn cách là kiểm tra lại bộ hơi.

Tập Lái
5/3/06
15
0
0

@tranvietanhtuan : nhờ bác chỉ rỏ dùm em cái van thông hơi 1 chiều gì đó nó nằm chổ nào ? em cũng đi matiz nhưng nó cũng hao xăng quá. Cám ơn bác

Hạng B1
5/5/07
52
2
8

Mình mới tìm ra căn nguyên xe matiz của mình hao xăng là do: Nhớt máy dư nhiều qúa ,(khi thay nhớt đổ qúa dư ) hơi nhớt nhiều từ nắp máy theo cái van nầy vào buồng đốt làm muội than , bugi đánh lửa kém Xe hao Xăng . Mình đã hút bớt nhớt máy & xúc sạch cái van 1 chiều xe chạy chỉ 7lit/100km đường TP , đi đường trường chỉ 5,5-5,8lit qúa lý tưởng ...phải không các Bác ?

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com

yes - chúc mừng pác nghen - matiz vợ em chạy đường trường có máy lạnh chỉ 5,2lít/100km thôi. tốc độ giữ khoảng 70km/h
em test nhiều lần rồi.

Tập Lái
9/6/07
8
0
0

Em hỏi lạc đề tý, Con NUBIRA 2 của em trong thành phố ăn 15lít trên 100km vậy có ăn xăng không, em cảm giác nó uống như uống bia vậy, ở Hà Nội có chộ nào kiểm tra chữa ăn xăng nầy ngon không, các bác giúp cho em cái địa chỉ cái em muốn kiểm tra chính xác xem tại trình lái của mình kém hay tại xe.

Hạng B1
5/5/07
52
2
8

Không hiểu NuBi của Bác có cái Van 1 chiều giống Bác Tuấn mô tả khg ? Nếu có thử xúc sạch dầu nhớt thử xem ? Mình nghĩ là có vì Vợ 2 của Bác cùng huyết thống với(Matiz - Daewoo) của Mình .

Hạng F
15/11/10
9.321
2.959
113
50
tranvietanhtuan nói:
pác coi lại trang trước kỹ chút nghen :D em có chụp hình đó.

Tìm hoài vẫn không thấy cái hình của bác Tuấn..... Bác có thể mô tả vị trí lại cho ae được không????