Hạng C
25/5/07
834
8
18
www.otosaigon.com
Tình hình là em muốn format cái máy tính để cài lại hệ điều hành nhưng khi đưa đĩa vào để boot thì đĩa nó không chạy dù em nhấn F3, F4, F5, F8, F8.
Vào phần setup lúc mới khỏi động thì nó vẫn nhận ỗ đĩa. Vậy là máy em bị gì vậy các bác và làm cách nào format để cài lại giờ ?

Hạng B2
17/9/08
123
4.072
93
HCM
Theo như bác mô tả thì khả năng ổ đĩa quang (CD) của bác bị hư (hoặc kén đĩa). Bác thử tìm ổ đĩa khác gắn vào và setup thử xem.
Việc máy nhận ổ CD không đảm bảo là mắt lazer CD vẫn đọc được.

Hạng D
14/3/09
1.346
409
83
Phan Thiết
bác đã setup mặc định boot từ CD trong cmos chưa??? đầu tiên là CD sau đó mới tới HDD

ncm
Hạng B2
23/5/08
339
0
18
35
OSCF
Bác thử nhấn F2, Del liên tục khi máy vừa mới chạy cho đến khi nó vào CMOS (màn hình màu xanh0. Khi vào đc CMOS, bác di chuyển đến mục có chữ boot ==> vào đó bác chỉnh lại là ưu tiên boot từ CD trước, HDD (hard disk driver) sau ==> bác bấm F10 save lại và khởi động lại máy thế là okie ngay.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
7/10/08
135
2
18
Q. Tân Phú - TPHCM
Nếu máy bác là máy cũ thì bác nhấn F11 là nó hiện ra menu cho mình chọn boot từ CD hay USB , còn nếu ko được nữa thì bác mua đĩa boot khác về thử xem

Tập Lái
25/1/10
31
0
0
62
Hay là bác bỏ đĩa Boot cho Laptop đời mới, đĩa Boot k có driver Sata nên máy k nhận được dù bác có chọn Boot từ CD trước.
Cách khắc phục là lên google search Boot bằng USB đó bác.
Làm k được Boot bằng USB thì hỏi e, e có kinh nghiệm vụ này lắm