Hạng D
3/3/05
1.099
78
48
Em nâng cấp ổ cứng, thì mất tiếng.
Theo em hiểu là phải cần cài lại Driver.
Vậy cần cài lại cái gì, và tìm nó ở đâu?
Em dốt mấy cái phần này lắm, mong các bác chỉ bảo.
Main của em là AUS P5PE-VM

Hạng C
8/7/07
862
17
0
bác đặt câu hỏi giống làm thơ nhỉ :D

theo em hiểu thì bác dùng sound on board, đúng ko ạ, vì bác hỏi về âm thanh mà lại nhắc đến mainboard.
thường thì có đĩa đi kèm với mainboard chứ bác. nếu ko có đĩa thì vào trang chủ là chắc chắn sẽ có. Mà main ASUS thì em có nghe chứ AUS thì chưa nghe bao giờ

Hạng D
24/2/06
2.156
189
63
50
Saigon Vietnam
cho em ké topic bác Profi với, cái laptop của em tự nhiên cũng mất tiếng đường cắm ra headphone mất tiêu, loa máy thì vẫn hoạt động bt, tại sao vậy các bác nhỉ?

Hạng D
3/3/05
1.099
78
48
@ osfan: ASUS bác. Tại viết tiếng Việt nên mất dấu. Theo em đoán thì là sound on board, vì ko thấy card âm thanh riêng.
Vào trang chủ thì em cũng load về rùi, mà sao không thấy tác dung gì hết
Lắp HDD cũ vào thì lại ok.
Thía là làm sao? Thích mày mò chút, chứ allo ông sửa chữa thì quá đơn giản

Hạng B2
5/11/04
272
1
18
@Profi:
Driver audio của main ASUS P5PE-VM (SoundMax AD1888 Audio Driver V5.12.1.3665 for... Windows 2000/XP/) ở đây, thử xem: http://drivers.softpedia.com/get/BIOS/Asus/Asus-P5PE-VM-0604.shtml

@ Nguyen64217: Em đã nghe kể tình huống này với VISTA của bạn em, loa hát mà tai nghe thì câm - bệnh thiếu driver cho một số máy tính mới, xài WIndows không bản quyền. Nó bảo khắc phục bằng các bước:

1. Mở một bài hát nào đó (bài thứ nhất)
2. Cắm tai nghe vào
3. Tiếp tục mở một bài hát mới (bài thứ 2) thì lúc đó nhạc sẽ ra tai nghe và loa sẽ tự tắt.

Phải chăng đây là cách khắc phục duy nhất????

Hạng D
15/10/06
1.832
26
48
3lan
Cách đây vài hôm em cũng hí hoáy tháo lắp cái PC, loay hoay cắm cái dây âm thanh ra ampli, khi rút dây màn hình ra khỏi LCD thì nghe loẹt xoẹt rồi ù ù rất to từ loa, sau đó thì âm thanh mất tiêu luôn, lại tháo ra xem cái mainboard rồi dl driver về, chẳng hiểu sao cũng có nghe âm thanh nhưng nó cứ lùng bùng không rõ ràng, lằng nhằng mãi mất cả ngày đánh vật hết uninstall rồi install driver các kiều nhưng bó tay, cuối cùng là mua 1 card âm thanh rẻ về cắm vào mainboard thì ok.
Vụ của bác Nguyen64217 em cũng ko rõ lắm, bác thử cài lại driver của sound card xem sao.

XD9
Hạng B2
3/7/08
425
0
16
43
Evergreen State
Em bị một lần, cài window vista vô máy sony đang dùng xp. Cài Vista xong một đống từ sound card cho đến webcam...cần phải install driver mới dùng được. Em vào sony dl các driver cần thiết, chỉ có webcam là không được. Em đành vào lại old window lấy driver ra cài thế là nó work. Bác lấy driver từ cái hard drive cũ ra cài lại vô hard drive mới.

Hạng D
8/6/07
2.099
21
38
Sông Bé
bác mở nắp thùng máy ra xem con chíp gần chỗ ra ngõ âm thanh xem nó hiệu gì thì search trên mạng down về ! chúc bác sớm thành công !