Hạng F
7/8/17
7.497
10.209
113
,
Vẫn ko hiểu chổ này (em nghi sốc nhiệt sẽ nguy hiểm và nhanh hơn rất nhiều so với giảm o2 do thời gian ở lâu trong xe, hoặc khí CO rò từ ống xả vào xe...), bác nói rõ hơn xíu được ko? vì nhiều khi chờ vợ đi sthi, 2 cha con vẫn nổ máy ngồi trên xe chờ, ăn uống cho nó coi film các kiểu..., chờ trên 1h vẫn thấy bình thường, em ko nói việc ngủ quên trên oto ạ; hôm rồi chở bxa đi tiêm vaccine em cũng thấy nhiều gia đình chờ người thân tiêm cũng ở lì trên xe đóng kín cửa & mở máy (+ thêm trời mưa cũng ko xuống xe đc...)
Đầu tiên là ống xả xe ở sau đít còn cửa lấy gió ngoài ở phía trước nên việc hút khí co2 vào là gần như rất khó trừ khi bác đậu xe dưới hầm. Nên tầm 1 tiếng chả sao hết. Trường hợp ngủ trong xe mà lấy gió ngoài cũng ổn thôi. Thậm chí với xe dùng máy lạnh tự động nó có cảm biến oxy tự động lấy gió ngoài khi trong xe thiếu ô xy.

Hạng F
27/6/12
5.023
11.758
113
Để con một mình mà để chìa khóa trong xe thì mất cả xe lẫn con à? Tôi không tin báo đâu. Ngòi bút bẻ cong được.

• Like
Reactions: Ly xây chừng
Hạng C
28/2/15
993
699
93
40
Có để con trên xe thì cũng phải nhớ mở máy xe chứ. Điều kiện là con nó 7 8 tuổi có nhận thức đầy đủ, biết cách mở cửa xe khi có nguy hiểm. Tưởng bên Mỹ mới có mà k ngờ VN cũng có.
cũng không nên, nó lỡ ngủ quên mà xe hết xăng tắt máy thì mệt bác ơi

Hạng C
28/2/15
993
699
93
40
Ô tô chứ có phải xe đồ chơi đâu mà hết xăng bác.
hồi trước có 1 vụ án bên Q7 hay Q8 gì đó mà 6 7 anh chị chết trong 1 xe vì đỗ 1 chỗ nổ máy

nên mới có câu: cẩn tắc vô áy náy

Hạng F
7/8/17
7.497
10.209
113
hồi trước có 1 vụ án bên Q7 hay Q8 gì đó mà 6 7 anh chị chết trong 1 xe vì đỗ 1 chỗ nổ máy

Thế nên mới cần có thêm kiến thức, ví dụ bác đỗ xe ở nơi kín như hầm xe thì k nên nổ máy, hoặc nổ máy thì nên mở hé kính vì ai cũng biết CO2 nặng hơn oxy. Khi bác mở máy ở nơi thoáng thì thoải mái lấy gió ngoài có thể hé kính hoặc k tùy. Kỹ hơn thì e sẽ tính đến hướng gió, gió có thối ngược từ sau xe lên hay k? Còn một số nữa tùy theo mình tính tới đâu thôi.

Hạng F
27/6/12
5.023
11.758
113

Vụ đó do ngạt khí thải vào xe chớ đâu phải do hết xăng bác. Em đi xa một mình buồn ngủ tấp lề ngủ hoài thôi. Để máy. Nhưng luôn hẹn đồng hồ để dậy.

Hạng C
28/2/15
993
699
93
40
Thế nên mới cần có thêm kiến thức, ví dụ bác đỗ xe ở nơi kín như hầm xe thì k nên nổ máy, hoặc nổ máy thì nên mở hé kính vì ai cũng biết CO2 nặng hơn oxy. Khi bác mở máy ở nơi thoáng thì thoải mái lấy gió ngoài có thể hé kính hoặc k tùy. Kỹ hơn thì e sẽ tính đến hướng gió, gió có thối ngược từ sau xe lên hay k? Còn một số nữa tùy theo mình tính tới đâu thôi.
theo bác thì các mẹ có làm được không, đến con mà còn quên thì mấy cái này có nhớ?
tốt nhất là: tuyệt đối không để trẻ em 1 mình trên xe cho chắc
Vụ đó do ngạt khí thải vào xe chớ đâu phải do hết xăng bác. Em đi xa một mình buồn ngủ tấp lề ngủ hoài thôi. Để máy. Nhưng luôn hẹn đồng hồ để dậy.
thường em buồn ngủ là em mở toang cửa hoặc xuống kiếng chứ không để máy và đóng cửa vì ngủ khó kiểm soát lắm.
ngạt khí, hay hết xăng đều đi đến 1 chỗ (ngoài nghĩa địa hoặc trên giường bệnh) nên tốt nhất là không chủ quan.

Hạng F
27/6/12
5.023
11.758
113
theo bác thì các mẹ có làm được không, đến con mà còn quên thì mấy cái này có nhớ?
tốt nhất là: tuyệt đối không để trẻ em 1 mình trên xe cho chắc

thường em buồn ngủ là em mở toang cửa hoặc xuống kiếng chứ không để máy và đóng cửa vì ngủ khó kiểm soát lắm.
ngạt khí, hay hết xăng đều đi đến 1 chỗ (ngoài nghĩa địa hoặc trên giường bệnh) nên tốt nhất là không chủ quan.
Chỗ lạ cũng khó mở cửa bác ơi. Hoặc trời mưa. Như em lúc đó buồn ngủ thì chỉ cần 15-20p là tỉnh rùi. Ngã ghế cái ngủ rất sâu. Nên em để máy, mở máy lạnh, hẹn giờ dậy. Cái sợ là khí CO2 nó lọt vào chớ hết xăng thì cả buồng khoang xe mình thở đủ cũng vài giờ mà bác. Vả lại xăng nhìn đồng hồ biết ngay mà.

• Like
Reactions: thedeathline