Tập Lái
27/10/10
40
301
53
Bác chủ có thêm thời gian thăm làng hoa Sa Đéc thì 2 bé chắc sẽ rất thích vì mùa này làng hoa chắc đẹp nhất năm (hoa chuẩn bị nhiều cho Tết)
Dạ tiếc là không có thời gian. Đêm đó định nghỉ ở Sa Đéc nhưng lỡ hẹn bạn ở Cao Lãnh :)

Hạng D
7/6/11
1.319
516
113
41
Em xin chia sẻ thêm clip hậu trường ở trong xe. 2 nhóc nhà em chỉ cần lót ổ vầy cho nó ngủ đủ giấc thì đi bao lâu cũng được :D

Nhiều người nói rằng nên thắt đai an toàn cho trẻ khi đi xe, nhưng đi đường dài thì bất khả thi. Em chọn đường nhỏ, đi chậm nên ít rủi ro hơn

Nhà em cũng chơi kiểu này, kèm 2 ghế oto, đồ đạc thì nhét vô cốp...

2 cái đôn ship từ HN vô, tổng thiệt hại tầm 1mio mà rất vừa ý.

Tập Lái
27/10/10
40
301
53
Hôm nay em mới có thời gian viết phần tiếp được, sắp Tết có nhiều việc cần giải quyết :(

Ngủ 1 đêm resort Sang Như Ngọc, cũng là resort duy nhất trong hành trình lần này, sáng dậy ăn ở nhà hàng resort. Vì ngày thường, rất ít khách nên không được ăn buffet mà phải gọi món. Đồ ăn sáng ở đây quả thật là dở nhất trong các thể loại khách sạn cùng tầm giá mà mình đã từng ăn, nên thôi không nhắc tới.

Tầm 8h, cả nhà xuất phát đi vòng ra sau để đi cáp treo lên Núi Cấm. Trước khi vào đến cáp treo thì phải đi chiếc xe lửa được cải tiến từ chiếc máy cày này với giá 2000 VND/người (sao nó không tính vào chung tiền cáp treo cho nhanh nhỉ?) Ham dzui cả nhà ngồi ghế hàng đầu để hít khỏi và hít bụi mệt nghỉ. Các bác rút kinh nghiệm, có đi xe này thì cứ ghế sau cùng mà ngồi nhé.

Mekong ký sự - 7 ngày vòng quanh sóng nước miền Tây với gia đình có 2 em bé nhỏ

Cáp treo Núi Cấm khá dài, đi tầm 15-20'. Trong các thể loại cáp treo thì ở đây chỉ dài sau Bà Nà. Cảnh trên đường đi cũng đẹp, băng rừng, băng hồ, băng qua vài con núi. Dù là núi cao, dài nhưng khúc nào cũng có đường, có nhà dân, thậm chí có chợ trên núi. Đường lên núi thì hình như chỉ xe máy lên được, không có đường cho xe 4b. Vì vậy có thể thuê xe ôm để chạy lên núi.

Xuống cáp treo trên đỉnh núi, 1 đội ngũ xe ôm sẽ chào đón bạn và ngã giá chở bạn đi vòng quanh đỉnh núi Cấm 4 điểm với giá 100k/xe. Nhà em đi 2 chiếc hết 200k. Ở đây rất rộng, nếu đi bộ chắc mất cả ngày, mà đi đường mấy ngày mệt mỏi nên không thể đi bộ giữa cái nắng chang chang như vậy được, nên đồng ý đi xe ôm.

Ở đây, em xin cắt ngang là trên này chẳng có gì đặc sắc để em có thể lưu luyến cả. Đi 1 lần cho biết và gửi lời chào vĩnh biệt. Cách làm du lịch nửa mùa ở đây làm em ngao ngán. Hay là tại em lại đến không đúng thời điểm?

Nhìn chung quanh thì ở đây dựng lên vài cái chùa cho người ta vào, không lấy gì là đặc sắc. Hỏi thăm chị bán tàu hủ trên này, chị ấy nói sáng sớm có cảnh mây bay ngang đầu rất đẹp. Em nghĩ rằng nếu bác nào có thời gian, có thể thuê xe ôm từ chân núi để lên núi từ sáng sớm (không đi cáp treo), có lẽ sẽ có nhiều cái để chiêm ngưỡng hơn.

Nhà em đi lướt lướt 4 cái điểm mà xe ôm chở đi, không thấy có gì vui, không nhìn được cảnh quan nào cho ra hồn. Lúc đó thì anh xe ôm bảo vậy để chở lên đỉnh cao nhất để nhìn, và phải trả thêm 100k cho mỗi xe nữa, tức là tổng cộng 400k. Thấy tốn quá, vả lại phải về trước 12h trưa để check out khách sạn nên em từ chối. Tuy nhiên 2 anh xe ôm năn nỉ, kỳ kèo, bớt còn 350k. Em nghĩ dù sao chỉ lên có 1 lần, thử đi hết xem có gì nên đồng ý. Xe ôm chở lên đỉnh bằng con đường mòn rất dốc và xa tầm 2km đường rừng. Những đường như này chắc chỉ có xe Sirius mới cày nỗi. Em tưởng xe chở lên thì tới địa điểm cần đến luôn, ai dè phải lội bộ 100m bậc thang nữa mới lên tới chỗ cao nhất. Đã đi đến gần đích rồi, cả nhà bấm bụng lết lên. Khá ngạc nhiên là trên đỉnh cao này hàng quán san sát nhau 2 bên đường, khách du lịch lên không đông lắm nhưng cũng thấy có nhiều người trên đó. Càng ngạc nhiên hơn là lết lên tới tận đỉnh cao nhất rồi mà vẫn... chẳng thấy gì. Không có 1 cảnh quan đặc biệt nào để ngắm. Vậy là cả nhà núi nhau lao từng bậc thang để lên nhìn... rác ở trên đỉnh núi, rồi lại lết bậc thang xuống lại, gọi xe ôm chở về cáp treo gấp. Mất toi 1 buổi sáng. Tổng thiệt hại ở Núi Cấm, tính cả cáp treo, là 900k.

Em đã đi đường bộ được khá nhiều núi: Bà Đen, Bà Rá, Núi Dinh, Minh Đạm, Trà Cú, nhưng chưa thấy núi nào xô bồ và chán như núi Cấm :( Có lẽ em đi vội nên không sâu vào từng ngóc ngách được như các nơi khác.

Về tới resort vào khoảng 11h15, vẫn còn kịp thời gian cho 2 nhóc nghịch hồ bơi thêm 30' thì trả phòng, lên đường về mũi Hà Tiên, nơi cực Tây của miền Nam.

Trên đường về Hà Tiên, em ghé ngang Ba Chúc để vào chỗ trưng bày nạn nhân Polpot.

Ở Ba Chúc nhing thấy cảnh này hay hay. Cảnh này em cũng thấy ở 1 vài nơi khác, người ta thường không chặt những cây ở gần chùa vì nó linh thiêng.

Đường về Hà Tiên, em đi đường dọc biên giới là QLN1 để một lần nữa đi dọc bờ kênh Vĩnh Tế, nhìn bên kia là nước bạn. Có thể nói em đã đi trọn vẹn theo kênh Vĩnh Tế, tính từ Châu Đốc cho đếm cầu Hà Giang khúc kênh Hà Tiên - Rạch Giá.

Đi hết QLN1 rồi quẹo phải qua QL80 là qua đến địa phận thành phố Hà Tiên. Dù đoạn quốc lộ này là cửa ngõ, đường độc đạo để vô Hà Tiên nhưng đường rất xấu. Các bác có thể xem đoạn camera dưới đây:

Tới Hà Tiên vào lúc 3h chiều, em chưa muốn về khách sạn ngay mà muốn đi 1 vòng Hà Tiên để tham quan. Lúc này mà về tới khách sạn là chỉ muốn nằm ngủ hết muốn đi đâu.

Đi 1 vòng qua mũi thấp nhất Hà Tiên (hải đăng) rồi vòng lên Mũi Nai.

Đường dọc biển ở đây khá đẹp. 1 bên là núi, 1 bên là bờ biển còn hoang vắng.

Sau khi đi hết cung đường dọc biển ở Hà Tiên, cả nhà ghé lên Thạch Động, 1 địa danh nổi tiếng của Hà Tiên. Đây là 1 ngôi chùa cổ được xây dựng trong 1 hang động nồng nặc mùi dơi. Chụp choẹt vài tấm rồi về vì cũng không có gì nhiều.

Sau khi về lại tới trung tâm Hà Tiên là tầm khoảng 5h chiều. Search đặc sản Hà Tiên thấy có món Hủ Tiếu hấp ở đường Mạc Đăng Du, nhưng tới nơi thì không thấy bán gì. Chắc là chỉ bán buổi sáng. Đi lòng vòng khu chợ và pháo đài rất lâu mà không thể quyết định được là ăn gì. Cuối cùng vì đói quá nên cả nhà dừng chân đại lề đường để ăn món cháo trắng :D ở đường Trần Hầu, gần công viên Chín Nàng Tiên.

Khi đang ăn ở đây, nhà mình được chứng kiến 1 cảnh tượng ngoạn mục là chim én bay về đen cả khu phố. Cô chủ quán nói cứ đến mùa xuân là én lại về thành đàn như vậy. Mời các bác xem:

Sau khi ăn xong, cả nhà về khách sạn và chọn ở Sammy, ở dãy mới xây của khách sạn này. Giá 900k/đêm phòng 2 giường. Hơi đắt 1 chút.

Sau khi nhận phòng nghỉ ngơi, tối lại thấy đói vì chiều ăn cháo. Cả nhà lại ra khu hồi chiều, gần công viên 9 Nàng Tiên để kiếm đồ ăn vặt. Em bị lạc vào một khu toàn Tây là Oasis Bar. Nơi này khá lý tưởng để ngồi nhâm nhi bia vào buổi tối. Không gian ok mà không quá đắt.

Hạng D
10/6/10
1.412
1.236
113
Du lịch miền tây nói chung là chán lắm, cách làm nửa mùa, xô bồ, ko có đầu tư. Châu đốc, hà tiên e đi cũng nhiều, nói chung ko có gì đặc sắc, rác thì thôi rồi...
Do miền tây ít chỗ du lịch nên dân ko có chỗ nào chơi, đường sá thì ko cái nào ra hồn

Tập Lái
22/2/20
3
0
0
42
Đánh dấu, để sau này có thời gian đi một vòng khám phá du lịch Miền Tây.