Tập Lái
5/4/11
23
0
0
38
Chào cả nhà OS,
Tình hình là em vừa nhận được cái bằng B2 sau 5 tháng miệt mài luyện tập với các thầy bên trung tâm Hoàng Gia. Cũng nhơ các bác trên OS tư vân nhiêt tình, sau khi thi đâu 10 bài sa hình, em có 1 kinh nghiêm nhỏ cho bác nao chuẩn bị lên kinh ứng thí đây ạ.
Trong 10 bài thi hình, bài dốc cầu là khó nhất, em cũg ko ngoại lệ, lúc học 6 tiếng sa hình, lần nào đi qua dôc cầu 1 mìh em cũng rớt cái bịch. Lý do phần lớn là do em hay bị tuôt nhẹ chân côn (do đỡ chân côn băng đầu ngón chân trái nên ko chắc). Sau khi xe dừg ngay dôc --> nhả côn tư tư cho xe rung lên --> giữ yên côn --> thả thắg chân ra để xe chuẩn bị qua dôc-->xe đang bò lên em hay bị tuột thêm côn--> xe chết máy-->luống cuống-->xe tuôt dôc --> rơt cái bịch.
Sau nhiều lần rơt dôc cầu, em đã thử đặt côn vào giữa lòng bàn chân trái--> cảm giác côn rất chắc chắn--> tư tin qua dôc cầu--> ko bị rớt dôc cầu thêm lần nào nữa--> sau khi qua dôc cầu em lai dùng mũi chân trái để đỡ côn theo đúng cách thầy dạy.
Đây là kinh nghiệm nhỏ em đã từng áp dụng thấy rất hiệu quả nên post lên cho anh em cùng nhận xét.
Về phần trung tâm Hoàng Gia, em khuyên chân thàh là các bác là nên học ở đây vì những lý do sau:
- Các thầy dạy nhiệt tình, ko đòi bồi dưỡng này nọ.
- Một thầy kèm 1 học viên.
- Gồm 22h học bao gồm: 10h học xe Kia, 6h học xe Lanos, 4h học xe cảm ứng Lanos và 2h học xe cảm ứng Gentra.
- Bên trường Hoàng Gia vừa khai trương trung tâm sát hạch lái xe Hoàng Gia nên các xe thi sát hạch đều còn rất mới (lúc em thi ODO chỉ 2xxx km thôi--> rất có lợi cho bác nào yếu tay lái như em--> xe mới --> máy mạnh --> đỡ tắt máy.
P/S: em ko có họ hàng gì với Hoàng Gia đâu, chỉ thấy sao nói vậy thôi ạ!! Bác nào từng học ở Hoàng Gia rồi chắc sẽ có nhận xét giống em!!
Vài góp ý nhỏ, có j ko phải mong các bác chỉ giáo thêm!!!

Tập Lái
5/4/11
23
0
0
38
skyraider nói:
thông thưởng từ ngày nộp đơn tới ngày thi là mấy tháng vây bác
Em đăng ký học bắt đầu ngày 26/11/2010 và thi sát hạch ngày 18/04/2011 --> khoảng gần 5 tháng bác ạ!!

Hạng C
9/4/11
535
18
18
48
Mường Lay, Lai Châu
Em thấy khó nhất là cho bánh xe đi đúng giữa 2 vạch. Lúc luyện chưởng thì em không làm được. Khi thi thì 1 phát ăn ngay. Về đích quên bật xi nhan.
Đến giờ em vẫn nhớ như in phần lý thuyết.
Lúc de vào nhà xe (trong khi thi và tập), em lùi rét 1 cái là vào. Có nhiều bác (nam, nữ đều có) toàn dẫm lên vạch + hết thời gian.

Mẹo khi thi: Đừng có hồi hộp, mất bình tĩnh. Em làm luôn 2 lon Redbull, tỉnh táo, chắc tay lái.

Last edited by a moderator:
Hạng F
12/9/10
6.652
41.079
113
48
Bà Tó
Nhả côn , xe rung........đạp ga lên chút........rồi hạ thắng tay .
Bác không thêm ga , gặp xe galenti nhỏ , côn mòn là tắt máy hoặc tuột .

Hạng D
30/1/07
3.022
54
113
47
Xà Ghềnh, Mobil: 0903187496
Cái bài dừng trên dốc cầu, cứ đạp ga cho mạnh vào, đừng có sợ hư xe, sau đó nhả thắng tay nhả côn, xe không tụt được đâu mà sợ. Có ông làm mạnh quá, bánh xe quay tít như đốt lốp luôn.

Tập Lái
22/5/10
28
16
3
Em học từ xong từ tháng 8 năm trước mà đợi tới giờ vẫn chưa thấy hồi âm gì hết mấy bác ạ.

Chắc phải 1 năm rưỡi mới lấy được bằng, đúng là càng nghèo càng khổ. :(

Hạng B2
14/3/11
162
103
28
Em cũng đang học bên Hoàng Gia đây, thầy thì dạy lịch sự ok. Còn cái vụ lên dốc có gì mà lo bác, em là chạy qua quận 7 có cái dốc cũng giống như trong sa hình. Em chạy lên giữa dốc dừng lại --> nhả côn từ từ và nhìn vào đồng hồ tua máy, thấy nó dưới 1 + xe hơi rung --> nhả thắng từ từ nếu thấy lùi thì đạp thắng lại và nhả thêm tí côn ( khoảng cách lùi như vậy khoảng 5cm là cùng). Tiếp đến đệm tí ga sao cho vòng tua lên cỡ 2000 rồi nhả nhẹ côn là xe lên nhẹ nhàng. Em tập một lần như vậy chỉ 8 giây là xe lên dốc ngay. Thấy em giỏi chưa? Mợ đó :):):)