Tập Lái
10/1/14
34
11
8
Bác cho em hỏi: đấu thêm trực tiếp cực âm vào âm, dương vào dương luôn hay sao ạ?
theo hdsd thì có xe có chỗ câu bình riêng trong hộp cầu chì và điểm nối mát thân xe.nếu ko có thì cực dương vào cọc bình còn cực âm nối vào mát thân xe bác ạ.ko nối trực típ vào 2 cọc dễ gây tia lửa điện.thực tế e câu thử ngay cọc bình vẫn nổ bình thường ko biết có gây hại gì hay ko

• Like
Reactions: singapore12
Hạng D
29/7/16
1.573
388
93
49
Xe thằng bạn em nó lên FB bắt trước người ta tháo cọc bình ra nhưng xe nó mất chìa khóa cơ giờ không mở cửa xe được thì sao mở nắp capo câu bình vào, giờ dịch này gọi thợ tới làm thì bó tay lun.
Thật ra với xe thường thường thì các Bác sẽ mở cửa bằng chìa cơ, kéo nắp capo lên, đấu dây bình vào rồi thôi ạh...! Còn xe cao cao thì không nàm được chuyện nì... mà phải mua cái sạc như sâu rum hay sao í...!

Hạng D
8/10/11
3.067
6.008
133
Thật ra với xe thường thường thì các Bác sẽ mở cửa bằng chìa cơ, kéo nắp capo lên, đấu dây bình vào rồi thôi ạh...! Còn xe cao cao thì không nàm được chuyện nì... mà phải mua cái sạc như sâu rum hay sao í...!
Em có nói nó giờ thử mò cộng dây giật nắp capo, hai thì mở hốc bánh bên tài rồi tìm cọc - gắn vô lại cách này chắc ổn.

• Haha
Reactions: tommuni
Hạng F
3/10/15
9.904
12.194
113
Bình nó đâu có giảm hết điện đâu bác. Nạp chút xíu là đầy à. Cẩn thận nữa thì cắm obd 2 vào kiểm tra, tắt máy mà điện cứ 12-12,6V là ok. Không phải lo.
Ok cảm ơn bác, giờ nổ 15 phút thôi vừa đỡ khí thải vừa đỡ nhiên liệu.

• Like
Reactions: trác đông lai
Hạng D
2/5/16
1.928
1.876
143
Em tháo cọc âm ra, để xe cả tháng cũng không lo hết điện.

Tập Lái
16/7/20
21
19
3
47
Cái này em bị rồi. Hồi trước em cũng hỏi nhưng nhiều người không tin, có người còn cho rằng em hỏi vớ vẩn, thậm chí có người hỏi đùa rằng em là ăn trộm. Nhưng thực tế là dùng chìa cơ không mở được.

Vấn đề ở đây là xe mới thì chắc chắn 100% dùng chìa cơ sẽ mở được. Tuy nhiên đối với xe cũ, có thể chủ cũ đã độ chế cái gì đó ở các ổ khóa, hoặc đã thay ổ khóa cửa hoặc ổ khóa đề nổ. Trường hợp đó nếu muốn sử dụng chìa cơ thì phải có 2 chìa, một chìa dùng để mở cửa, một chìa dùng để khởi động máy. Khi đó nếu dùng chìa khởi động để mở cửa hoặc ngược lại là không thể được.

Đây là trường hợp thực tế mà em gặp phải khi mượn xe của thằng bạn. Nó chỉ đưa chìa khởi động mà quên đưa chìa mở cửa. Em chạy về nhà, dùng tay chốt cửa bên trong rồi ra ngoài đóng cửa. Kết quả là không mở được cửa, phải gọi thợ cạy cửa vì nhà thằng bạn xa quá không đến lấy chìa mở cửa được.

Vài ý để bác tham khảo, không biết trường hợp của bác có giống em không.
Có mình giống nè. Cái con Su best của mình cái khóa điện và khóa cốp khác nhau.

• Like
Reactions: khanhkntg
Hạng D
2/5/16
1.928
1.876
143
bình không hết nhưng nó...hư luôn, vì ắc quy mà không được nạp và xả liên tục thì mau die lắm.
Xe nhập khẩu mấy tháng trên biển vẫn chưa hư, còn xe em lúc nào không sử dụng trên 1 tuần là tháo cọc âm ra, nhờ trời đến nay vẫn ngon lành.

• Like
Reactions: trác đông lai