Hạng B2
15/2/08
106
0
0
HCMC
Đã là 1 tài xế điều khiển phương tiện giao thông, trong đời ít nhất cũng có trên dăm mười lần bạn phải xử lý những sự cố bất ngờ ập đến. Do đó, em mở ra thớt này mong tất cả anh em tham gia cùng nêu và cùng xử lý các tình huống nhằm giúp đỡ các bác sắp cầm vô - lăng có thể đề phòng, và các bác đã gặp qua có thể tìm được phương án tốt hơn.

Một mình em thì không thể nào biết được hết tất cả những điều bất ngờ có thể xảy ra. Thế nên em mong các bác cùng đóng góp để xây dựng.

Lưu ý: Mỗi bác 1 ngày chỉ nên đưa ra tối đa 1 tình huống để anh em giải quyết thôi. Nếu nhiều quá em sợ sẽ bị loãng mất.

Hôm nay ngày đầu tiên, em xin đưa ra 1 câu hỏi và khuyến mãi các bác thêm 1 câu nhân dịp khai trương được lươm lặt : Yahoo Aswer:

1-Khi đang chạy xe trên cầu,thấy ở dưới sông có người đang chới với(sắp chết đuối) thì bạn xử trí thế nào?Tai sao?

2-Bạn đang chạy xe trên đường,phía sau xe bạn là một xe chở chất dễ nổ.Bỗng nhiên phía trước có một em bé lao qua đường. Bạn phải chọn giải pháp nào đây?Và tại sao?

a-Phanh xe gấp lại và rất có thể 1 vụ nổ kinh hoàng sẽ xảy ra.
b-Cứ cho xe chạy tiếp.(tội nghiêp cho em bé).

Hạng C
18/12/06
588
447
63
49
tp : HCM
RE: Mỗi ngày một câu hỏi thử thách

câu 1 : dừng xe lại, có cái gì trên xe mà có thể nổi được dưới nước thì ném xuống. rồi mới hô hào mọi ng ứng cứu
tại sao : vì mình kg thể nhảy xuống (chết sao:D) nên có gì đó cho ng bị nạn làm phao trước...
câu 2 : cái này hơi kì (chạy phía trước mà biết phía sau có chất nổ), nhưng em cũng xin trả lời. đằng nào thì em bé tội nghiệp kia cũng tử nạn, vì xe chở chất nỗ ở ngay phía sau, nếu mình lách qua thì em bé sẽ bị xe sau...nếu mình thắng lại thì xe sau đương nhiên sẽ đụng mình và sẽ phát nổ. nhưng biết đâu xe sau thắng kịp thì sao ??? rối quá, nói chung câu này có yếu tố tàn nhẫn nên em kg dám phân tích ...:D

Hạng C
1/12/07
719
52
28
Đà Nẵng

Câu 1 :lúc xưa thi bằng lái ko như bây giờ ,phần lý thuyết thi bằng giấy bút xong là đến lượt vấn đáp .
Có 1 thí sinh củng bị 1 câu giống như câu 1 của Bác ,thí sinh đó trả lời :đi qua luôn vì luật ko cho xe đậu đỗ trên cầu ----> rớt ,giám khảo trả lời là người dưới sông kia là 1 xếp BỰ gì gì đó .
Đến lượt thí sinh thứ 2 trả lời : dừng lại cứu (vì được thí sinh 1 tâm sự sau khi thi ra )----> rớt vì luật ko được đậu đỗ xe trên cầu
Ặc ặc

Hạng F
26/2/07
5.094
436
83
Xứ dừa Miền Tây

Câu 1:
thienphu_74

Câu 2: Phản xạ đạo đức của tài xế thì chắc chắn là phải cố lách để tránh em bé rồi. Cần tay lái lụa để xe ko bị đâm, ko bị lật, ko bị nổ.[8D]

Hạng B2
15/2/08
106
0
0
HCMC

Theo em thấy, thì như sau ko biết đúng ko nữa:
Câu 1: Theo em thì chạy luôn chứ sao dám ngừng lại, luật đâu có cho dừng và đỗ trên cầu đâu . Cùng lắm là hạ kính xe xuống hô hoán gào thét lên.
Câu 2: Theo em nếu đường hẹp ko thể né được thì em ..... đạp phanh gấp luôn . Dù gì thằng xe sau phải có nhiệm vụ ... ko được tông xe mình chứ nhỉ ?!!!

Hạng C
20/7/06
924
7
18
54
Sài Gòn

Mấy câu tình huống này của bác @Ryan đưa ra là 5 ăn 5 thua :D:D rất khó trả lời:D.
Câu 1 : theo ý bác @thienphu_74 là hoàn toàn chính xác
. Dừng xe giữa cầu luôn và tìm cách cứu người trước còn bị phạt thì là chuyện nhỏ . Tiền có thể kiếm được chứ mạng người thì không .
Câu 2 : Vì lương tâm của người cầm vôlăng em đoán chắc 100% các bác tài xế sẽ đạp thắng và lách em bé còn chuyện xe sau có đụng hay không thì hạ hồi phân giải ... sống chết có số mà :D

Hạng B2
15/2/08
106
0
0
HCMC

Thế mình qua cầu rồi tấp xe vào lề xong mới cứu người được ko bác nhỉ ? Đậu trên cầu gặp tay nào đi nhậu về ( như em và ... các bác í :D ) tông cho 1 phát xuống cầu tắm chung với chú ấy sao [>:][>:]

Hạng D
25/5/08
1.005
3
38
daklak
dlj-daklak.com.vn

cái cầu dài 5Km bác chạy hết cầu ngừn xe và chạy bộ đén cứu người có kịm không.?
chưa nói đến vụ việc này sảy ra ở đầu cầu sông hàn ở đà nẽn chờ bác chạy qua xong nó quay thì bác tính sao??.He ..He

Hạng B2
15/2/08
106
0
0
HCMC

Câu hỏi thứ 2: ngày 10 tháng 9 năm 2009:
Một trường hợp đã từng xảy ra, và cách xử lý của các bác thế nào:

Một hợp đồng trị giá bạc tỷ ở tỉnh khác hoặc một đám tiệc (cưới / hỏi / ma chay / v.v...) quan trọng đến nỗi bạn không thể không có mặt. Và lúc này đây, quỹ thời gian của bạn chỉ còn đủ để bạn có mặt vừa kịp lúc mà thôi.

Tình trạng: Thời gian khoảng 5h30 sáng, trên đường quốc lộ số lượng xe cũng không nhiều quá, và bạn cầm lái với tốc độ ~72 km/h :
Mỗi ngày một câu hỏi thử thách

Đột nhiên, 1 chiếc xe tải (xe 1) vượt trái bạn. Và để tránh 1 xe tải khác phía trước, xe 1 đã ép đầu xe của bạn về phía phải như trong hình :

Một chiếc xe tải khác bên phải bạn (xe 2) đang trên đà vượt lên, do không phản xạ được đã "thổi bay" kính chiếu hậu và để lại 1 đường kỷ niệm bên hông vợ 2 bạn:

Sau đó, cả 2 em đều ... vọt mất
.
Và sau đây là chọn lựa xử lý của các bác FIFC iu vấu của nòng em:

1.- Ngừng xe lại, đá " ưu tiên", kiểm tra phía sau, bước xuống xe nhặt kính chiếu hậu, lầm bầm chửi rủa và quay xe về chờ gặp bảo hiểm (cầu trời là tay này có mua bảo hiểm 2 chiều)

2.- Ngừng xe lại, đá " ưu tiên", kiểm tra phía sau, bước xuống xe nhặt kính chiếu hậu, lầm bầm chửi rủa và tiếp tục chuyến đi bằng cách sử dụng kính hậu trong xe thay cho kính hậu bên phải phía ngoài.

3.- Điên tiết lên, vọt lên phía trước chặn đầu xe 1 ép vào lề bắt bồi thuờng nếu bạn cho rằng xe 1 là thủ phạm của vụ việc trên.

4.- Nổi cáu, vọt lên phía trước chặn đầu xe 2 ép vào lề bắt bồi thuờng nếu bạn cho rằng xe 2 là thủ phạm của vụ việc trên.

5.- Nhấn ga lao về phía trước, nhờ người đi cùng (nếu có) hoặc chính mình chụp ảnh lại biển số xe nào mà bạn cho là có lỗi. Sau đó, trình báo cơ quan chức năng để xử lý.

6.- Cách xử lý khác của các bác.

Câu hỏi phụ: Trong 3 phương án 3,4,5 , các bác lựa chọn tiếp tục hành trình hay quay về ???

P/S: Em vẽ bằng Paint, lại ko biết vẽ nên hình ko được đẹp và khó biểu lộ hết ý (ko xoay được mấy chiếc xe cho nó nghiêng theo góc chạy lúc né tránh, va quẹt; các vạch sơn ranh giới trên đường chỉ là tượng trưng, biểu lộ đây là đường quốc lộ), các bác thông cảm giùm em và phát huy trí tưởng tượng của mình về bối cảnh nhé.

Last edited by a moderator: