Hạng D
16/1/06
1.486
9.279
113
Anh ku lở đojc kỹ bài em và các cmt của bác Subaru sẽ tìm có câu trả lời nhé.

Hạng F
5/3/05
8.718
72.893
113
đây
Lên Ford Bến Thành ở đường Trường Chinh, các sale tiếp như Thượng Đế đúng nghĩa luôn nha!
Sale tiếp nhiệt tình quá mà ko mua đâm ra ngại luôn á :)

Ford Bến Thành cũng chung chủ với Cao Thắng (SaiGon Ford), bác gì giận dỗi bên nọ, chạy qua bên kia thì rốt cuộc tiền vẫn về 1 chỗ

Mà em thấy làm vậy đâm hay... khách hàng bày đặt chảnh hả, qua Đại lý A ông cho bẽ mặt, rồi kiểu gì chả tức sang B mua, vẫn của ông cả :D

Hạng D
16/1/13
4.800
81.726
113
:)

Chuyện ông A ông B đều cùng làm cho ông chủ C làm tôi nhớ lại 2 dealer người Việt xưa ở bên tôi (nay đã dẹp tiệm).

Dealer A: các sâu năng động, hoạt bát, vui vẻ, tươi cười, và rất tâm lý. Xe thì trả giá thoải mái.

Dealer B: các sâu thì già khú (đa số các bác HO), không năng động, không chìu khách, bình thường như nhân viên nhà nước. Xe thì giá ra sao thì bán vậy không có kèo nài.

Dĩ nhiên 2 dealer cho 2 loại khách hàng khác nhau.

Khi dẹp tiệm thì mới xì ra cả 2 đều cùng 1 chủ :)

Hạng D
12/10/12
2.428
88.473
113
Anh ku lở đojc kỹ bài em và các cmt của bác Subaru sẽ tìm có câu trả lời nhé.

Mình đã vào Ford BT và đồng ý với anh là họ tiếp khách kém hơn tất cả các chỗ còn lại nhưng đôi khi đó cũng là một cách kinh doanh. Họ có nhiều khách hàng truyền thống và mạnh bên mảng xe kinh doanh và bán tải nên mảng xe du lịch có lơ là là chuyện bình thường.

Hạng B2
31/7/12
147
6
28
Năm rồi em ra bxmt đón 1 khách mua sập gổ , nhìn rất nông dân chất phát , chẳng ai nghỉ có xèng cã , em vẩn tiếp đón ân cần xem hàng xong em mời ra cơm trưa vừa ăn uống vừa trã giá , chốt giá xong bảu em trã tiền cơm trưa ( cái này em xác định từ đầu ) xong móc ra 50 chai ddawyj cọc cái bụp , 2 ngày sau giao hàng ..... thì ra là đai gia nuôi cá tra ở miền tây :eek:

Hạng D
23/12/10
2.789
26.273
113
Vấn đề không phải là cần xu nịnh nhưng khách hàng cảm thấy không hài lòng với bước sự đầu tiên ( xem xe ) thì ai dám bảo đamr dịch vụ sau bán hàng sẽ tốt ??? Bộ mặt ty mà khg đc chăm chút thì chắc gì các dịch vụ sau đc chăm chút. Đó là tâm lý người tiêu dùng, nên nhớ chẳng ai thần tượng một món hàng đến mức bỏ qua những sự khó chịu đó trong khi thị trường vẫn có rất nhiều hàng hoá cùng loại để thay thế. Xu nịnh quá thì dẫn đến tâm lý e ngại sợ bị thuốc, nên sale chỉ can cung cấp thông tin đầy đủ, năm bắt tâm lý khách hàng nếu không the làm họ vui thì ít nhất cũng đừng làm họ bực..
cái này em nghĩ bác Xe đạp nên cảnh báo nv nếu kiểm tra câu chuyện này là có thật

• Like
Reactions: LK and xpcuong
Hạng B2
10/9/10
264
987
93
Ecosport vừa nhỏ vừa xấu, nhìn táp lô rối như mạng nhện......ai mà mua

Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113
Đi vào gặp mấy Sale bán ô tô thì phải xác định trước là họ tự cho mình ở giai cấp sành điệu, tiền nhiều. Giống như đi xem múa thoát y, mấy em cứ õng ẹo và mặt khểnh lên vì nghĩ mình đoan trang mà éo biết rằng mình bỏ tiền ra để cho nó tự cởi đồ.
Mình bị 1 chú sale cò vạc bên trung tâm xe cũ của Saigon Ford nằm ngoài đường VVK bây giờ, cò kéo qua ford phổ quang, không có chút kiến thức gì về kỹ thuật cũng như chuyên môn sale tư vấn, sau đó chú đos nói: ông không có tiền thì đi mua xe loại rẻ khác đi...mình đi về
Thêm nghề nữa mà mình có ấn tượng xấu là mấy bạn IT, tin học, điện tử, mỗi lần hỏi kỹ thuật để mình hiểu thêm thì thế nào cũng bị bọn nó chửi hoặc khỉnh mặt lên như kiểu cái này chỉ mình nó biết, có nói mình cũng éo hiểu. Không biết sao nhưng quan sát 90% mấy thằng IT dịch vụ thường như vậy.

Hạng D
16/1/13
4.800
81.726
113
Bên tôi hậu mãi là hãng xe (nếu còn thời gian bảo hành)

Tiền mãi là dealer

Bên bán và hậu mãi riêng biệt nhau.

Tuy nhiên hậu mãi diễn ra tại dealer vì dealer có diện tích lo hậu mãi. Hãng xe phải trả tiền hậu mãi.

Khi mua xe xong thì thằng sâu nào có lòng thì giúp khách đã mua xe lo hậu mãi (ví dụ bảo dưỡng) chứ sâu không có trách nhiệm gì hết. Khác hàng có bảo dưỡng xe hoặc được triệu hồi xe thì tự đi qua phần hậu mãi mà lo.

Do rạch ròi giữa hậu mãi và tiền mãi khi mua xe mới nên sâu tụi nó làm việc khác.

Còn khi mua xe cũ thì tiền mãi và hậu mãi cũng là dealer vì xe cũ đã hết thời gian bảo hành.