Hạng D
16/11/09
1.979
590
113
Re: RE: Một năm sau khi làm LASIK

Cách đây hơn 10 năm, cậu bạn cùng cơ quan em mổ lasik. Bỏ được đôi mắt kính, bơi được thỏai mái, đi mưa thỏai mái, lao động ra mồ hôi thỏai mái, đi công trường đeo kính bảo hiểm thỏai mái,... rất thích. Lúc đó, em ủng hộ mổ Lasik.
Năm ngoái, cậu em của em mổ. Em nghe bác sỹ tư vấn có công nghệ mổ mới, giúp vết mổ đẹp hơn, lát cắt phẳng hơn, đỡ bị gợn hình... Vậy là em băn khoăn ngay!
Phải chăng, vài năm sau lại có công nghệ mới, giúp cầu mắt được mổ/cắt "ngọt" hơn, phẳng, mịn hơn, giúp nhìn đẹp hơn? Nếu thế, thì công nghệ hiện tại được đánh giá thế nào?
Em chưa lý giải được. Nhưng em tin là trừ khi mắt bị cận quá nặng, hoặc do yêu cầu công việc thì mổ(cậu bạn em phải làm việc ngòai công trường, đeo mắt kính bảo hộ,... nên nếu đeo kính cận, không làm việc được do bị hấp hơi nước - tương tự với thời thiết mưa/ẩm). Còn không thì cứ để nguyên để nhãn cầu mắt mình luôn có độ "phẳng" tối đa.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Mắt bị chứng khúc xạ sẽ thành cận hay viễn thị. Thế làm Lasik chỉ thấy đề cập cận thị. Thế viễn thị có thực hiện được ko?

Hạng D
21/7/07
1.150
8.913
113

Tuần rồi mới xem trên TV có giới thiệu phương pháp mổ mới Lasik Smile rất hay. Tuy nhiên còn mắc quá 35 triệu/mắt.

Hạng C
26/5/12
588
4
0

thấy mấy ông Tây sang VN làm việc ít chịu mổ lắm

Hạng D
23/10/09
1.382
3.285
113
42
www.khamdinhky.com
dailywine.vn

phantan nói:
Mắt bị chứng khúc xạ sẽ thành cận hay viễn thị. Thế làm Lasik chỉ thấy đề cập cận thị. Thế viễn thị có thực hiện được ko?
Cận viễn loạn, thận chí Lão thị vẫn có thể điều chỉnh bằng Lasik trong 1 lần mổ.

Hạng D
9/1/07
2.084
2.127
113
Hồ Chí Minh - Trà Vinh

PhucQuang nói:
Sao bác xuống được hay thế, cận thường chỉ có lên chứ ít có xuống lắm.

wusnat nói:
Em thì không mổ làm gì cả vì chỉ 1.5 độ. Nay nó lại tự xuống <1 độ.

Càng lớn tuổi độ cận sẽ giảm dần, vì khi lớn tuổi mắt bạn sẽ bị viễn thị. Khi đó nó sẽ tự cân bằng

Hạng D
2/2/12
1.080
1.470
113
Mars

Em cận khoảng 4.5 độ. Đeo kính 10 năm rồi. Vẫn sợ mổ vì lỡ bs làm sai = hết thấy gì lun :D Có nên đi mổ để bỏ kính ko các bác?

MEP Vaccine Hero
22/5/12
10.005
75.392
113

Phương pháp điều trị cận thị phổ biến hiện nay là mổ bằng tia laser (LASIK), với ưu điểm là không đau, mau lành. Tuy nhiên, nó chỉ được áp dụng cho bệnh nhân trên 23 tuổi. Ở tuổi này, độ cận đã ổn định nên ít khi phải mổ lần thứ hai. Chi phí mổ khá cao: 11 - 12 triệu đồng/hai mắt. Thực tế không phải ai bị cận cũng có thể tiến hành phẫu thuật được, một số trường hợp không được mổ cận thị như: có bệnh lý cấp tính, mạn tính tại mắt (glaucoma, viêm màng bồ đào, viêm giác mạc, loạn dưỡng giác mạc, bệnh giác mạc chóp, xuất huyết võng mạc...); những người không nên mổ gồm: độ cận chưa ổn định, đang dùng thuốc ngừa thai, đang mang thai, khô mắt.. Rất nhiều người thắc mắc là: "Sau mổ cận thị bằng lasik có nguy cơ tái cận không?". Theo các nhà chuyên môn điều này có thể xảy ra, mức độ tái phát tùy trường hợp.
Sau khi mổ mắt cận thị bằng tia laser, các bác sĩ sẽ đặt lên mắt bạn một kính tiếp xúc mềm, ngày hôm sau đến kiểm tra lại. Họ sẽ lấy kính tiếp xúc đó ra và bạn có thể về làm việc và sinh hoạt bình thường. Lúc đó bạn không còn dùng đến kính cận nữa, bạn có thể đeo kính râm để tránh bụi khi đi đường. Bạn cũng nên có chế độ rõ ràng về việc tiếp xúc với máy vi tính, kể cả trước và sau mổ. Không nên suốt ngày “dán mắt” vào máy.
Tuy nhiên phương pháp phẫu thuật này cũng có thể dẫn đến những tai biến: Viêm loét giác mạc, thủng giác mạc, nhiễm trùng mắt, loạn thị, đôi khi phải mổ lại vì vết rách chưa đạt, nhiễm trùng nặng dẫn đến phải múc mắt.
Nếu thành công bệnh nhân cũng có thể gặp một số trường hợp như: Lệch vạc (do bệnh nhân dụi tay vào mắt hay do các chấn thương), rối loạn thị giác (dễ bị chói mắt, nhìn ánh sáng yếu hơn…), khô mắt, mất cảm giác…