O.S.P.D
31/3/05
1.231
10
48
TP.HCM
RE: Một năm sau khi làm LASIK

Chán Bác PMC chả thấy nhắc đến một tình tiết hết sức quan trọng , BUồn[>:][>:][>:]
Xác nhận với Các Bác khi vừa ra khỏi Phòng mổ Bác PMC tỉnh như sáo ,từ xa đã thấy E và tươi cừoi cất dọng :"Nhỏ đợi A lâu không nhỏ "

Hạng C
28/12/05
834
6
0
47
HCM

Trích đoạn: medusa

Chán Bác PMC chả thấy nhắc đến một tình tiết hết sức quan trọng , BUồn[>:][>:][>:]
Xác nhận với Các Bác khi vừa ra khỏi Phòng mổ Bác PMC tỉnh như sáo ,từ xa đã thấy E và tươi cừoi cất dọng :"Nhỏ đợi A lâu không nhỏ "

Hạng C
3/8/05
614
7
18
Hà Nội

Em thấy bạn em nó cận 3,5 rồi mà ko đi mổ . Nghe đâu sắp có công nghệ mới chữa ko cần mổ mắt nên nó bảo cứ đợi, càng ngày công nghệ càng hiện đại mà :D

PMC
Lơ Xe
12/1/04
2.381
168
63
Xa Cảng Miền Tây

Nghe bác kể thấy ham quá, em cận 3 độ nhiều lúc cũng muốn mổ nhưng vẫn sợ. Thế mổ xong kiêng khem thế nào bác ? Mà em nhìn máy vi tính cả ngày chắc khả năng cận lại cũng cao bác nhỉ ? Bây h cũng già rồi mà sao mỗi năm tăng đếu 0.5 độ chứ ko ngưng gì hết

@Bác Tài Gái, em kêu đại tên bác vì dịch đúng phải là Lái Phụ Nữ :D, mổ xong bác sĩ bắt kiêng không được rửa mặt 1 tuần, không gội đầu 1 tháng và không được ngủ mặn 3 tháng vì sợ ảnh hưởng đến khí huyết nội tạng :D

Nói đùa chứ nếu bác chuyên trị ngồi máy lạnh thì 3 ngày là đi làm lại được rồi bác, không răng mô :D Một tuần đầu thì rửa mặt cho khéo đừng để nước vào mắt, gội đầu ngoài tiệm 1 tháng cho nước khỏi chảy xuống mặt. Em thì định ra tiệm gội đầu thanh nữ theo chỉ định của bác sĩ nhưng bà xã nói nếu cần nữ gội thì anh ở nhà em gội cho, làm hơi buồn tí :D À còn vụ hồ bơi thì nên kiêng 3 tháng, vì nước hồ có nhiều hóa chất không an toàn lắm.

Từ sau khi mổ thì em không hề bị mõi mắt khi ngồi vi tính nữa, dù có ngày em ngồi suốt 8 tiếng trong văn phòng, tối về nhà quất thêm 4 tiếng nữa cũng vẫn phà phà, không hề mệt mõi như lúc còn đeo kiếng. Đó là hiệu quả mà em thích nhất sau khi mổ. Theo giải thích của bác sĩ thì cấu tạo giác mạc của mỗi người mỗi khác về độ trong suốt, sự lồi lõm bề mặt... và không ai có cấu tạo giác mạc tốt tuyệt đối. Khi mắt bị tật khúc xạ thì việc đeo kính chỉ điều chỉnh được phần nào, trong điều kiện tối ưu như là góc nhìn phải thẳng, tiêu cự đúng, khoảng cách giữa kiếng và mắt,... nói chung là rất nhiều thứ phụ thuộc mới giúp ta nhìn rõ tuyệt đối mà không bị mõi mắt, gây nên nhức đầu này nọ...

Trong 10 năm đeo kiếng thì em cũng thay đổi độ nhiều lần, vả lại tính em hơi cầu toàn nên luôn muốn làm kiếng cho đúng độ, thậm chí "già" hơn chút để nhìn cho rõ. Nhưng rốt cuộc "già" hay "non" hay đúng độ gì cũng bị mệt mõi hết, nhiều khi sau một ngày làm việc mắt mũi cứ dại hẵn ra, mặt mày bơ phờ. [&o]

Tóm lại là bác nào quan tâm thì cứ đi khám để xem kết quả ra sao đã, không phải là ai cận cũng mổ được đâu, vì phải tùy thuộc vô tính chất của tật khúc xạ và cấu tạo của giác mạc trên cơ thể từng người nữa. Nói chung nếu thuộc loại "cận thị học đường" và giác mạc "dày cơm" là êm! :D

PMC
Lơ Xe
12/1/04
2.381
168
63
Xa Cảng Miền Tây

Trích đoạn: xdhungviet

hên xui thôi

Y học là y học, chuyện hên xui khó có thể chấp nhận ở đây nếu mọi bàn tay đều được huấn luyện bài bản cùng với lương tâm nghề nghiệp.

Em chỉ muốn chia sẻ những gì trãi qua với mọi người thôi. Nếu bác không quan tâm thì xin đừng buông những câu theo kiểu quăng lựu đạn như thế nhé. Cám ơn bác rất nhiều.

PMC
Lơ Xe
12/1/04
2.381
168
63
Xa Cảng Miền Tây

Trích đoạn: medusa

ai biểu bữa đó em mắc áo đỏ Phè Ra Rì chi... làm anh tưởng... hàng đang đợi, hí hí...

Hạng B2
22/9/04
316
1
0

Kiêng khem: Trong vòng 3-6 tháng sau mổ nên kiêng các môn thể thao mạnh (lỡ trái banh tennis bay vào mắt là kể như tiêu).
Đêm đầu tiên kiêng tất cả, nên đeo kính khi đi ngủ (loại kính bảo hộ lao động rất to đeo trùm nửa mặt), để tránh dụi tay vào mắt.
Trong vòng 1 tháng đầu nên nhỏ 1 loại thuốc do bác sĩ chỉ định (em quên tên thuốc rồi). Tiếp theo từ hồi đó đến giờ chung thân với lọ V-Rohto

Hạng D
23/10/04
2.240
1.898
113

Trích đoạn: minhab

Em thấy bạn em nó cận 3,5 rồi mà ko đi mổ . Nghe đâu sắp có công nghệ mới chữa ko cần mổ mắt nên nó bảo cứ đợi, càng ngày công nghệ càng hiện đại mà :D

Có rồi nè bác,
Máy chữa tật cận thị

TT - Theo nhà phân phối Rakuten (Nhật Bản), chiếc máy Eye Power này có thể chữa tật cận thị bằng công nghệ sóng siêu âm.

Người dùng chỉ việc chịu khó tập trung nhìn vào ống kính của thiết bị 10 phút mỗi ngày cho đến khi thị lực phục hồi. Giá bán của thiết bị 800 USD.

http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=232712&ChannelID=16

Hạng C
24/10/05
771
1.213
93
HCMC

Nhờ các bác mổ rồi xác nhận giùm:

- Bác sĩ có khuyến cáo không được giụi mắt ?
- có bác nào mổ rồi mà giụi mắt chưa? nhất là các bác giụi nhiều + giụi mạnh ?

cám ơn nhiều.

O.S.P.D
24/12/06
1.200
20
38
hcmc
yahoo.com.vn

Bác PMC có làm cộng tác viên tư vấn cho Khoa Mắt BV An Sinh không vậy ta:D. Những nhận xét như bác hoàn toàn đúng.
@ like-car: Sau khi bác điều trị cận thị bằng laser xong, đi khám lại nếu không có dấu hiệu viêm kết mạc thì giụi mắt được bình thường.