dEs
11/5/20
2.091
139.708
113
Mình kỵ nhất là ăn uống trên xe. Mấy cái kia mình còn thông cảm vì nghĩ người ta chưa từng sở hữu xe nên ko hiểu chứ còn ăn uống nhồm nhoàm, rơi rớt, mùi...là ko chịu được.

Hạng C
28/2/15
991
697
93
40
nhiều người lên xe gác hẵn cái cẳng lên táp lô, đóng cửa rầm, ghế kéo ra sau cái rột.
thiệt là đau lòng tui

Hạng C
21/10/19
539
437
63
41
Thứ nhất : Mình ghét nhất là xe đang từ từ xi nhan vào lề mà cứ hối thúc cho nhanh, lỡ như mấy chị Ninja ở đâu phi lên là lãnh đủ... :D
Thứ hai: Khi xe chưa dừng hẳn mà các anh chị như kiểu phỏng nước sôi hay sao, cứ mở cửa phóng nhanh ra, nhiều khi ko biết bên ngoài có bị vật gì cản thì trầy hết xe luôn. Nhiều nhất là mấy cái đống xà bần sửa nhà để ngoài vỉa hè...... :D

Hạng D
11/8/20
1.825
1.206
113
58
Khi đi nhờ xe, hay được người quen tới đón bằng xe hơi, bạn có những những hành động tưởng chừng vô hại, nhưng vô tình chúng lại gây phiền nhiễu cho người khác, đừng thấy họ không nói mà cho đó là điều hiển nhiên, hãy biết cách cư xử thì tự khắc bạn đã có điểm trong mắt chủ xe.

Dưới đây là 1 vài phép lịch sự tối thiểu người đi nhờ xe, hay mượn xe nên chú ý để tránh gây khó chịu cho chủ xe mà em đã đúc kết sau vài lần chở bạn bè và cho mượn xe.

View attachment 2321886
  1. Nếu được cho mượn xe thì hãy thể hiện sự biết ơn, và lịch sự bằng việc đổ xăng vào xe của họ. Họ sẽ không thiếu ít xăng đó nhưng hành động của bạn khiến họ cảm nhận được sự biết ơn mà bạn đang dành cho họ khi được mượn xe. Nếu bạn không phải ngừoi khách sáo cũng được, hãy cứ nói thẳng với chủ xe "xe chú anh chưa đổ xăng, tối anh em mình cafe,... "
  2. Nếu đi có 2 người kể cả tài xế thì nên lên ghế phụ - vì tôi là chủ xe chứ không phải tài xế của bạn. :D
  3. nếu đi chung xe với phụ huynh, người thân của chủ xe thì nên dành ghế phụ cho họ., Đặc biệt là nên ưu tiên cho người già nhé. Còn trẻ em thì để ngồi sau cho an toàn
  4. Khi đã yên vị trên xe và xe đang băng băng thì tốt nhất cần gì thì nói tài xế chứ đừng đụng tay đụng chân nhé, người ta không nói không có nghĩa là người ta không khó chịu đâu. Và bạn cũng sẽ không bao giờ hiểu về cái xe hơn là người đang cầm lái đâu.
  5. Lạy, cái này nhiều người vướng phải, lên xe đừng gác chân lên bất cứ thứ gì, ghế thiết kế như nào thì ngồi y vậy. Và hạn chế cử động chân mạnh quá khiến nó sẽ thùm thụp vào hàng ghế phía trước.
  6. Trước khi bước lên xe hãy nhẹ nhàng thả 2 chân bên ngoài rồi cọ vào nhau để khiến cát trong giày sạch sẽ hơn trước khi đặt chân lên xe. Cái này chỉ là 1 típ nhỏ nhưng ghi điểm với tài xế cực lớn. Thể hiện bạn tôn trọng chiếc xe của họ và bạn là 1 người tinh tế.
  7. Không lái xe từ ghế sau hay ghế phụ. Làm ơn, đừng làm người ra lệnh, đừng ý kiến khi tài xế đang lái xe. Nếu bạn cứ lãi nhãi mãi thì anh em tài xế chúng tôi chỉ muốn quăng bạn xuống đường thôi.
  8. không nên để vết tay lên kính. Ngoài ra, khi bước lên xe, không nên để chân lên bệ cửa ô tô. Đôi giày của chúng ta chẳng mấy sạch cùng với đế giày dễ gây trầy xước cho bộ phận này.
  9. Đừng đóng cửa quá mạnh. Nghe đóng cái cửa cái rầm là tim tài xế chúng tôi muốn đi theo cái xe. Xót lắm mọi người ạ
View attachment 2319703

Và cuối cùng XE CỦA AI THÌ QUY TẮC SẼ LÀ CỦA NGƯỜI ĐÓ.

Những điều tưởng chừng đơn giản nhưng hãy xem trọng nó, đối với nhiều bác tài chiếc xe được xem như tài sản quý giá. Dù như thế nào thì bạn đang nhờ tới họ vì vậy hãy biết cách cư xử cho hợp tình hợp lí nhé.
Lâu lâu mướn xe tự lái....nên đóng cửa xe cho hàng xóm biết....hôm nay lên đời....rầm..đùng....mịa..méo ai dòm...hehe

• Haha
Reactions: HaiDuong272
Hạng D
11/8/20
1.825
1.206
113
58
Bác chủ quên không nhắc vụ cài dây an toàn nha
Nhắc cài dây an toàn....nó ...hậm hực...máng dây qua cổ...chứ không cài đúng cách.....lượt về cho mày đi xe ôm....tài xế taxi, e ruột chứ ai xa lạ...đâu hè

Hạng C
27/9/15
536
708
93
Mình có khách hàng lâu lâu xuống kiểm hàng cứ đòi đi chung xe. Mà 10 lần như 1, mình nhắc đóng cửa nhẹ thôi, vậy mà cứ vừa bước xuống là cái rầm. Về sau cứ nói đi chung là mình nói nay tôi đi công việc lên trễ. Tự bắt grab mà đi.

Hạng B2
29/8/15
369
203
43
Có cái đóng cửa quá mạnh ko đc là ko phù hợp cho đóng cửa sau của Innova rùi. Keke

Hạng C
5/1/07
971
386
63
53
e đi taxi bên Nhật họ có bộ gắn phụ kiện đong cửa tự động các bác ah, khách xuống xe mà quên đóng cửa họ chỉ cần bấm nút là cửa đóng mà e chưa thấy ai ở Việt Nam dùng cái đó thấy hay quá! khởi sợ đóng cái rầm hic!

Hạng B2
10/7/19
276
859
93
46
e đi taxi bên Nhật họ có bộ gắn phụ kiện đong cửa tự động các bác ah, khách xuống xe mà quên đóng cửa họ chỉ cần bấm nút là cửa đóng mà e chưa thấy ai ở Việt Nam dùng cái đó thấy hay quá! khởi sợ đóng cái rầm hic!
[/QUOTE
Bên Nhật taxi em đi là Toy Crown, Camry khi đón/trả khách tài xế (đa phần là trung niên, già) xếp đồ và đóng mở cửa cho khách và xe nào cũng gắn bộ đóng/mở cửa mà chỉ có tài xế mới tháo tác được > chắc vừa chống cướp vừa chống ...rầm kkk

Hạng D
11/8/20
1.825
1.206
113
58
Xe khách loại 16 chỗ cải tiến còn 8 chỗ Limusine có đóng cửa tự động....