Hạng B2
19/6/19
355
1.273
101
44
Khi đi nhờ xe, hay được người quen tới đón bằng xe hơi, bạn có những những hành động tưởng chừng vô hại, nhưng vô tình chúng lại gây phiền nhiễu cho người khác, đừng thấy họ không nói mà cho đó là điều hiển nhiên, hãy biết cách cư xử thì tự khắc bạn đã có điểm trong mắt chủ xe.

Dưới đây là 1 vài phép lịch sự tối thiểu người đi nhờ xe, hay mượn xe nên chú ý để tránh gây khó chịu cho chủ xe mà em đã đúc kết sau vài lần chở bạn bè và cho mượn xe.

Một vài phép lịch sự tối thiểu khi đi nhờ hoặc mượn xe

1. Nếu được cho mượn xe thì hãy thể hiện sự biết ơn, và lịch sự bằng việc đổ xăng vào xe của họ. Họ sẽ không thiếu ít xăng đó nhưng hành động của bạn khiến họ cảm nhận được sự biết ơn mà bạn đang dành cho họ khi được mượn xe. Nếu bạn không phải ngừoi khách sáo cũng được, hãy cứ nói thẳng với chủ xe "xe chú anh chưa đổ xăng, tối anh em mình cafe,... "
  2. Nếu đi có 2 người kể cả tài xế thì nên lên ghế phụ - vì tôi là chủ xe chứ không phải tài xế của bạn. :D
  3. nếu đi chung xe với phụ huynh, người thân của chủ xe thì nên dành ghế phụ cho họ., Đặc biệt là nên ưu tiên cho người già nhé. Còn trẻ em thì để ngồi sau cho an toàn
  4. Khi đã yên vị trên xe và xe đang băng băng thì tốt nhất cần gì thì nói tài xế chứ đừng đụng tay đụng chân nhé, người ta không nói không có nghĩa là người ta không khó chịu đâu. Và bạn cũng sẽ không bao giờ hiểu về cái xe hơn là người đang cầm lái đâu.
  5. Lạy, cái này nhiều người vướng phải, lên xe đừng gác chân lên bất cứ thứ gì, ghế thiết kế như nào thì ngồi y vậy. Và hạn chế cử động chân mạnh quá khiến nó sẽ thùm thụp vào hàng ghế phía trước.
  6. Trước khi bước lên xe hãy nhẹ nhàng thả 2 chân bên ngoài rồi cọ vào nhau để khiến cát trong giày sạch sẽ hơn trước khi đặt chân lên xe. Cái này chỉ là 1 típ nhỏ nhưng ghi điểm với tài xế cực lớn. Thể hiện bạn tôn trọng chiếc xe của họ và bạn là 1 người tinh tế.
  7. Không lái xe từ ghế sau hay ghế phụ. Làm ơn, đừng làm người ra lệnh, đừng ý kiến khi tài xế đang lái xe. Nếu bạn cứ lãi nhãi mãi thì anh em tài xế chúng tôi chỉ muốn quăng bạn xuống đường thôi.
  8. không nên để vết tay lên kính. Ngoài ra, khi bước lên xe, không nên để chân lên bệ cửa ô tô. Đôi giày của chúng ta chẳng mấy sạch cùng với đế giày dễ gây trầy xước cho bộ phận này.
  9. Đừng đóng cửa quá mạnh. Nghe đóng cái cửa cái rầm là tim tài xế chúng tôi muốn đi theo cái xe. Xót lắm mọi người ạ
Một vài phép lịch sự tối thiểu khi đi nhờ hoặc mượn xe

Và cuối cùng XE CỦA AI THÌ QUY TẮC SẼ LÀ CỦA NGƯỜI ĐÓ.

Những điều tưởng chừng đơn giản nhưng hãy xem trọng nó, đối với nhiều bác tài chiếc xe được xem như tài sản quý giá. Dù như thế nào thì bạn đang nhờ tới họ vì vậy hãy biết cách cư xử cho hợp tình hợp lí nhé.

Last edited by a moderator:
Hạng D
21/12/17
1.752
2.694
113
40
Em thì ngại nhất cái vụ mở cửa xe ẩu và đóng cửa rầm rầm. Mỗi khi có ai đi nhờ xe là em lùa ra ghế sau hết, khoá trẻ em, khoá lên xuống kính luôn. Rồi cứ ngồi yên đấy cho tớ, đóng mở cửa gì để tớ tự giải quyết, vừa an toàn lại vừa đỡ xót xe.

Hạng C
20/6/17
655
1.116
93
45
Nhất là khi cửa hít, đóng cái rầm ... thì eo thôi

Hạng B1
28/9/09
69
7.495
83
Rồi vụ lock cửa tự động, khi dừng xe mà mình chưa kịp mở cửa là có người cạy, bẻ cái lẫy muốn gãy luôn.

• Like
Reactions: hothanhtung6
Hạng B2
12/1/19
213
158
61
mình từng bị cảnh cửa đóng cái rầm từ khoảng cách xa, sợ bung mọe cánh cửa luôn quá, ko biết vậy có làm cho họ ngầu hơn ko. đồng nghiệp mình đấy, và thế là từ đó no more :)))

Hạng B2
22/8/13
342
261
63
Xe em cửa hít mà nhiều khi có người đóng cái ầm phát đau hết cả tai và lòng mề.
Rồi cái bậc bước lên xuống cứ đạp vào
Gác chân lên hộp tỳ tay và taplo phía trước bên phụ
Đang mưa hoặc đi ngoài đường bụi mà mở cửa kiếng thì bụi bay vào xe và ù ù hết lỗ tai
Hút thuốc và ăn đồ ăn vương vãi trong xe
Em không dám nói vì có mấy đồng chí bĩu môi bảo có cái oto mà làm như báu lắm vậy ak, rồi nào là thằng này đàn bà quý xe hơn quý người thế nên thôi im luôn cho lành.

Hạng B2
15/5/19
220
644
94
35
Xe em cửa hít mà nhiều khi có người đóng cái ầm phát đau hết cả tai và lòng mề.
Rồi cái bậc bước lên xuống cứ đạp vào
Gác chân lên hộp tỳ tay và taplo phía trước bên phụ
Đang mưa hoặc đi ngoài đường bụi mà mở cửa kiếng thì bụi bay vào xe và ù ù hết lỗ tai
Hút thuốc và ăn đồ ăn vương vãi trong xe
Em không dám nói vì có mấy đồng chí bĩu môi bảo có cái oto mà làm như báu lắm vậy ak, rồi nào là thằng này đàn bà quý xe hơn quý người thế nên thôi im luôn cho lành.
phải nói thôi bác ạ, nhịn gì thì nhịn chứ k nhịn vụ ăn uống trên xe được. ám mùi k chịu được. AI xót xe mình. nói 1 lần cho biết

Hạng B2
15/5/19
220
644
94
35
lại đúng vãi bác ạ, đặc biệt vụ đóng cửa xe. Trời má đóng cái rầm tim em nó nhảy theo độ rung của xe luôn.

• Haha
Reactions: biển hiệu