Hạng D
23/6/13
1.881
4.863
113
Dạ có anh. Mình công chứng mua bán đúng giá ạ. Mua bán đều qua ngân hàng và mình biết trốn thuế sẽ làm cho mình co vết đen trong hồ sơ ạ
Anh ngon rồi
Chỉ có 1 lý do khai đúng giá là mua nhà dạng miễn thuế, mình mua 2 căn dạng đó rồi. Mỗi căn tầm 10 củ sơ sơ thuế 200 chai thôi chứ nhiêu :confused:

• Like
Reactions: lstranquang
Hạng D
23/6/13
1.881
4.863
113
Giữa năm e có bán đất ở Củ Chi. Do đất CLN nên ghi giá bán 200tr , mọi thứ vẫn ok ko vướng gì (do khi mua chỉ ghi giá 150tr, giá sau cao hơn giá trước nên hợp lý)
e nghĩ nếu đất thổ cư (hoặc nhà) thì ko nên ghi quá thấp (chính xác % bao nhiêu thì cũng tùy địa phương), nhưng ko nên quá sát khung giá nhà nước.
Và có 1 điều e nghĩ đó là giá sau buộc phải cao hơn giá trước, nếu thấp hơn thì bên thuế chắc sẽ khó chấp nhận.
Như a @thefarmer đã khai giá cao như vậy rồi thì sau này a bán buộc phải ghi giá bằng hoặc cao hơn cái giá này, chứ khai thấp là chắc chắn ko xong.
Nó mà đổi luật chênh đánh 20% giá chênh mua bán như trước đây mới ra luật thì em ngon hơn mấy anh khai ít haha ( vì tờ trước bạ trước đó nhin cái là thấy giá trước nên chơi dạng này k trốn được).

PS
M nghĩ cũng có thể lắm vì trước đây tờ trước bạ k thấy ghi giá mua bán giờ nó ghi luôn trên đó, 0.5% luôn khỏi tính tooán giá đất nhà gì cho mệt.

Hạng B1
11/5/20
66
80
18
44
Bắt đóng thuế mua bán theo giá thị trường nhưng thu hồi đất thì theo giá nhà nước. Khôn như mấy ông chỗ tôi xích đầy trước nhà
Nếu đóng thuế theo giá hợp đồng thì dần dần giá nhà đất trong bảng giá của nhà nước sẽ được cập nhật tương ứng, lúc đó chắc chắn đền bù sẽ tương đuơng giá thị trường.. Còn bây giờ dân toàn khai man thì nhà nước đành phải dựa vào đó mà áp giá là đúng rồi còn gì.

Tập Lái
23/4/17
12
1
4
37
Ko đóng đủ đến lúc đền bù quận hỏi có j chứng minh dc giao dịch đã mua như thê để khiếu kiện giá cao.mình đền 1 lần quận cũng hỏi thế, nếu chứng minh mua dc giá cao có thể nộp để suy xét

Hạng C
20/2/09
530
173
43
www.otosaigon.com
em cũng định mua căn chung cư cũ giá khoảng 6ty, em cũng muốn kê đúng giá, nhưng chủ chưa chịu, vậy kê khoảng bao nhiêu thì không bị trả hồ sơ vậy các bác?

Hạng B2
1/10/20
360
305
63
Quận Phú Nhuận
Trong mua bán nhà thì thuế TNCN bên bán là 2%, nếu bác chỉ đứng tên căn nhà đầu tiên và bán căn đó thì được miễn. Nếu bác sở hữu 2 bất động sản(đứng tên trên chủ quyền hồng) thì phải đóng thuế TNCN khi bán 2%. Về khai giá nhà đất khi bán, để bên thuế chấp thuận giá khai đó ví dụ: lô đất 5 tỷ khai 900tr thì bác nên hỏi cán bộ thuế(nếu bác quen thì nên hỏi trước khi khai), nếu tự khai thì thông thường là 70% giá trị thực mua bán. Thông thường mình hay hỏi mấy em thuế phụ trách hồ sơ, nhớ hỏi mấy em xấu xấu nó hướng dẫn nhiệt tình lắm, xong gửi cho cái phong bì nhè nhẹ tiền nước.