Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
30/9/04
755
1.945
93
http://diaoc.tuoitre.vn/Index.aspx?ArticleID=406376&ChannelID=204
Em mới đọc được cái tin này trên báo Tuổi Trẻ nên muốn nhờ các bác tư vấn một chút.
Em có mua 1 căn hộ Carina Plaza, mua lại của 1 cty cổ đông chiến lược của chủ đầu tư Năm Bảy Bảy (NBB), có qua sàn BĐS đàng hoàng. sau đó NBB có làm lại hợp đồng sang tên em luôn, nhưng hợp đồng là HĐ góp vốn, mà em thấy ai mua Carina cũng đều la HĐ góp vốn này cả. Dự kiến là cuối năm nay giao nhà rồi. Bây giờ tự nhiên đùng 1 cái, ra cái nghị định 71 này, quy định tất cả các dự án trước hoặc sau ngày có hiệu lực này là ngày 8/8/2010 đều thuộc phạm vi điều chỉnh và sẽ không cấp chủ quyền??? Bây giờ em phải làm gì bây giờ các bác? Lên chủ đầu tư yêu cầu đổi lại thành hợp đồng mua nhà được không ta? Bác nào kinh nghiệm vụ này thì chỉ giáo em với. Đa tạ.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
150.772
113
www.phindeli.com
Luật mới áp dụng nên chắc chưa ai có kinh nghiệm đâu bác. Bây giờ bác lên hỏi CĐT xem bao giờ chuyển sang HĐ mua bán được. Dự án ma mới sợ, chứ nhà có xây dựng tử tế thì việc chuyển sang HĐ mua bán là không khó, nếu gặp CĐT tử tế.

Nếu gặp CĐT không tử tế thì sẽ khác. Thôi bây giờ bác cứ hỏi xem CĐT trả lời như thế nào, rồi lên đây anh em tư vấn tiếp cho bác.

Tập Lái
7/6/09
40
1
8
vậy đất sao các bác?em có mua 1 mảnh đấ dưới quê,mua đã 6 tháng, CĐT nói sẽ ra sổ đỏ cho e nhưng đợi mãi vẫn chưa thấy gì,mà trong hợp đồng ghi là hợp đồng góp vốn.vậy e cũng k đc cấp chủ quyền đất luôn hả các bác?k lẽ e bị hố rồi các bác?

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
150.772
113
www.phindeli.com
gralic nói:
vậy đất sao các bác?em có mua 1 mảnh đấ dưới quê,mua đã 6 tháng, CĐT nói sẽ ra sổ đỏ cho e nhưng đợi mãi vẫn chưa thấy gì,mà trong hợp đồng ghi là hợp đồng góp vốn.vậy e cũng k đc cấp chủ quyền đất luôn hả các bác?k lẽ e bị hố rồi các bác?
Thế CĐT có xúc tiến san lấp, làm hạ tầng chưa bác? Nếu CĐT làm đúng cam kết, thì đất của bác không mất đâu.

Tập Lái
7/6/09
40
1
8
CĐT chỉ phân lô ra thôi bác,đất cây cối mọc um tùm lắm,em mua e đã cuốn nền đinh cho thuê.mà nghe vụ này nữa không biết bao giờ e mới đc cấp sổ đỏ đây.....haizzzz

Hạng D
30/8/10
1.254
269
38
DaiThang No.1
rubykoifarm.com
gralic nói:
CĐT chỉ phân lô ra thôi bác,đất cây cối mọc um tùm lắm,em mua e đã cuốn nền đinh cho thuê.mà nghe vụ này nữa không biết bao giờ e mới đc cấp sổ đỏ đây.....haizzzz

Nó không làm hạ tầng hả bác?

Hạng C
7/3/07
759
153
43
teddythanh nói:
http://diaoc.tuoitre.vn/Index.aspx?ArticleID=406376&ChannelID=204
Em mới đọc được cái tin này trên báo Tuổi Trẻ nên muốn nhờ các bác tư vấn một chút.
Em có mua 1 căn hộ Carina Plaza, mua lại của 1 cty cổ đông chiến lược của chủ đầu tư Năm Bảy Bảy (NBB), có qua sàn BĐS đàng hoàng. sau đó NBB có làm lại hợp đồng sang tên em luôn, nhưng hợp đồng là HĐ góp vốn, mà em thấy ai mua Carina cũng đều la HĐ góp vốn này cả. Dự kiến là cuối năm nay giao nhà rồi. Bây giờ tự nhiên đùng 1 cái, ra cái nghị định 71 này, quy định tất cả các dự án trước hoặc sau ngày có hiệu lực này là ngày 8/8/2010 đều thuộc phạm vi điều chỉnh và sẽ không cấp chủ quyền??? Bây giờ em phải làm gì bây giờ các bác? Lên chủ đầu tư yêu cầu đổi lại thành hợp đồng mua nhà được không ta? Bác nào kinh nghiệm vụ này thì chỉ giáo em với. Đa tạ.
Bác yên tâm,HĐGV vẫn cấp sổ đàng hoàng cho bác.Nhưng sao căn hộ Carina cuối năm giao nhà mà sao giờ này còn là HĐGV?Phải là HĐ mua bán mới đúng chứ.
Hiện tại những dự án mới ra thì nhà nước vẫn cho mua bằng HĐGV ,khi xong móng chủ đầu tư sẽ chuyển qua hợp đồng mua bán để tính pháp lý mạnh hơn so với HĐGV.Đó là quyền lợi của khách hàng.Nhưng có điều là theo thông tư 16 mới thì 1 cá nhân chỉ có quyền sở hữu duy nhất 1 HĐGV trong phạm vi 1 tỉnh thành.
Về đất nền thì phải có sổ đỏ thì mới cho phép sang tên(chờ khá lâu vì cấp đồng loạt và phụ thuộc vào mối quan hệ giữa chủ đầu tư và chính quyền).Nếu chưa có sổ đỏ thì bắt buộc nền đất đó đã hoàn thành phần móng nhà mới được phép sang tên.:)

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
150.772
113
www.phindeli.com
Muốn ra sổ được thì CĐT phải hoàn thiện hạ tầng như dự án được duyệt. Gặp ông CĐT nào dự án một đằng ông làm một nẻo thì cũng không ra sổ được.

Hạng D
14/5/08
2.536
21.272
113
tuando nói:
Muốn ra sổ được thì CĐT phải hoàn thiện hạ tầng như dự án được duyệt. Gặp ông CĐT nào dự án một đằng ông làm một nẻo thì cũng không ra sổ được.
Hoàn thiện hạ tầng có bao gồm nghĩa vụ đóng tiền SDĐ không anh ? Em bây giờ cứ bị ám ảnh vụ tiền SDĐ này.

Theo như bạn BMW nói thì đất dự án xem như tèo à vì buộc phải làm móng mới có sổ đỏ rồi mới sang tên được ?

Bò Hóng
13/12/06
8.376
73.419
113
koonjang nói:
tuando nói:
Hoàn thiện hạ tầng có bao gồm nghĩa vụ đóng tiền SDĐ không anh ? Em bây giờ cứ bị ám ảnh vụ tiền SDĐ này.

Theo như bạn BMW nói thì đất dự án xem như tèo à vì buộc phải làm móng mới có sổ đỏ rồi mới sang tên được ?
Tiền SSD bây giờ NN nó thu trước rồi, bởi vậy các dự án sau này muốn được cấp phép phải hoàn thành nghĩa vụ về thuế với nhà nước. Trừ trường hợp góp đất vào dự án mà dự án đã được cấp từ trước. Tuy nhiên vẫn có trường hợp CDT được ghi nợ với NN. Việc hoàn thiện hạ tầng không đồng nghĩa với việc đóng tiền SSD mà buộc CDT phải có trách nhiệm với các hộ đã mua sản phẩm của CDT -  đây là 1 điều tốt từ cơ quan QL NN
Đất dự án sau này phải làm xong mong thì mới được chuyển sang hợp đồng mua bán, sau khi CDT hoàn tất các thủ tục với NN thì được cấp sổ cái ( Quyền sở hữu công trình) sau đó mới ra các sổ con (cấp cho các hộ đã mua)

Last edited by a moderator:
Status
Không mở trả lời sau này.