Tập Lái
17/2/20
20
22
0
28
Bác qua bài xe cũ em có đăng trên đó bài đăng là Pajero xe chở tiền
oh, cuxgn 7 chỗ rộng rãi, nhưng 3.5 e hơi ngại bác ạ, uống xăng chắc hơn con e uống sữa, hihi, vui vẻ ko quạo nha bác :D

Hạng C
12/9/18
514
726
123
hồ chí mình
View attachment 2132685

Xin chào các bác, em là thành viên mới

Tình hình em báo cáo là em có tích góp đc ít lúa, vừa có baby nên em muốn tậu 1 em 7 chỗ để che nắng che mưa cho vợ con.

Nhưng vì kinh tế eo hẹp nên chỉ đủ tầm mua đc 1 chiếc 7 chỗ dưới 200 triệu. Mong các bác chỉ đường dẫn lối cho em.

Em đang phân vân giữa Mazda Premacy và Chevrolet Vivant
Em nghĩ vầy, số tiền 200 triệu chắc bác cũng ko ham hố gì ốp sần với chả tính năng, chủ yếu kiếm con xe dễ bảo dưỡng dễ sửa tiền ít. Vậy với 200tr bác có các lựa chọn nào?
  • Innova 2006 ( đời đầu, chạy ~200k km): Giá tầm 250tr kiếm cũng khó, bác vào mấy group Innova trên Facebook và nhờ lái kiếm dùm chắc vẫn kiếm dc. Con này thì đồ thay vô số kể, option thì không có gì để kể.
  • Kia Carens 2009 2010 2011 (dòng mt 2.0) Giá tầm 240-280tr tùy xe tùy km, vẫn vào group Carens trên Facebook ( em có trong group đó nên e cũng khá rành giá). Con này đồ thay cũng vô số, lành giá cũng rẻ, option chắc cú ngon hơn Innova (xe Hàn mà). Cũng êm cũng ngon (em đang chạy).
Em không khuyến kích mua mấy con date sâu như Zace, Jolie hoặc mấy con như Isuzu Hi Lander đồ thay khó máy móc cũng mệt. Còn Captiva thì bảo dưỡng bảo trì phải cân nhắc, hỏng vặt cũng nhiều.

Tập Lái
17/2/20
20
22
0
28
Em rất hiểu tâm tư này của bác.

Hồi đó em cũng vậy. Nhưng ba mẹ em an ủi, lâu lâu mới đi chung nên không cần cố. Với lại xe 4 chổ chở 4 người lớn, bế thêm bé dưới 5t dư sức. Đi dưới 400km/ngày vẫn ổn.

PS, xe sx trên 12 năm đăng kiểm 6 tháng/lần. Mất thời gian chút.
vâng, e ở miền trung, nên ước nguyện mua ô tô là che nắng che mưa cho vợ con mùa mưa bão, vs tết chở vợ con về quê ngoại bình dương là ok chứ cũng ko đi nhiều, đi làm cũng đi xe máy, nên cũng ko lo mấy bác kia nói hao xăng vs sữa chữa mắc, chủ yếu là xe đừng tả quá :)))
bác nói vậy chắc e phải sngi qua đến spark 2012-2014 và morning 2008-2011 rồi :D

• Like
Reactions: badmonkey
Tập Lái
17/2/20
20
22
0
28
Em nghĩ vầy, số tiền 200 triệu chắc bác cũng ko ham hố gì ốp sần với chả tính năng, chủ yếu kiếm con xe dễ bảo dưỡng dễ sửa tiền ít. Vậy với 200tr bác có các lựa chọn nào?
  • Innova 2006 ( đời đầu, chạy ~200k km): Giá tầm 250tr kiếm cũng khó, bác vào mấy group Innova trên Facebook và nhờ lái kiếm dùm chắc vẫn kiếm dc. Con này thì đồ thay vô số kể, option thì không có gì để kể.
  • Kia Carens 2009 2010 2011 (dòng mt 2.0) Giá tầm 240-280tr tùy xe tùy km, vẫn vào group Carens trên Facebook ( em có trong group đó nên e cũng khá rành giá). Con này đồ thay cũng vô số, lành giá cũng rẻ, option chắc cú ngon hơn Innova (xe Hàn mà). Cũng êm cũng ngon (em đang chạy).
Em không khuyến kích mua mấy con date sâu như Zace, Jolie hoặc mấy con như Isuzu Hi Lander đồ thay khó máy móc cũng mệt. Còn Captiva thì bảo dưỡng bảo trì phải cân nhắc, hỏng vặt cũng nhiều.
à, như bác nói thì vượt quá khả năng của e ạ, e dự tính 200 thì chắc e chỉ mua đc tầm trăm mấy
dự phòng để nâng cấp sữa chữa, kinh tế eo hẹp nên chọn xe cũng khó bác ạ
cảm ơn các bác đã tư vấn giúp e ạ

Hạng C
12/9/18
514
726
123
hồ chí mình
à, như bác nói thì vượt quá khả năng của e ạ, e dự tính 200 thì chắc e chỉ mua đc tầm trăm mấy
dự phòng để nâng cấp sữa chữa, kinh tế eo hẹp nên chọn xe cũng khó bác ạ
cảm ơn các bác đã tư vấn giúp e ạ
Vậy thì bác chỉ chọn 5 chỗ thôi. Em xưa h mua 2 con 1 con Ỉn 1 con Carens
Con Ỉn 2007 mua 2015 360 -> lúc đó em có 380
Con Carens 2016 mua 2017 410 -> Lúc đó em có 430
Cả 2 h vẫn chạy ngon chỉ bảo dưỡng và thay các món tới tuổi. Nếu như bác nói em khuyên bác nên để dành thêm hoặc vay ngân hàng nhé.

Hạng D
6/9/07
4.511
37.895
113
vâng, e ở miền trung, nên ước nguyện mua ô tô là che nắng che mưa cho vợ con mùa mưa bão, vs tết chở vợ con về quê ngoại bình dương là ok chứ cũng ko đi nhiều, đi làm cũng đi xe máy, nên cũng ko lo mấy bác kia nói hao xăng vs sữa chữa mắc, chủ yếu là xe đừng tả quá :)))
bác nói vậy chắc e phải sngi qua đến spark 2012-2014 và morning 2008-2011 rồi :D
Thực ra 2 chiếc xe 7c bác liệt kê, không hao xăng lắm và sửa không mắc đâu. Tuy nhiên, cả 2 xe này đã dừng sx từ lâu, nên 1 số đồ, rất hiếm hoặc không có sẵn. Xe quá cũ, khả năng nằm đường cao, nhất là lâu lâu bác mới lôi ra chạy.

Tầm gần 200tr, bác có thể kiếm được chiếc Morning/i10 1.0 số sàn 2015 rồi. Spark cũng được, nhưng xe hay hỏng vặc, khắc phục rẻ nhưng mất thời gian.

Hạng D
9/2/18
3.365
4.937
113
41
Bà Rịa Vũng Tàu
e đồng ý vs bác, có bấy nhiêu tiền nên mới nói v, mà mấy bác kia vô kiu thêm tí, lấy đâu ra giờ :))
mà PRE 6 tháng đăng kiểm 1 lần hả bác, ko biết vivant có v ko
2 đứa nó như nhau! Đăng kiểm 6t chả sao cả vì mình ít tiền và thoả đam mê cái đã, hư đâu sữa đó cho biết. ;)

• Wow
Reactions: badmonkey