Tập Lái
31/5/17
1
0
1
41
Chào các anh em,

Mình ở SG quận 10 đang có nhu cầu mua 1 chiếc santafe biển 60A và muốn sang tên đổi biển về Sài Gòn. Muốn nhờ các anh em tư vấn giúp làm sao để:
- hợp đồng mua bán và thanh toán cho an toàn.
- quy trình làm thủ tục đổi biển về Sài gon như thế nào,
- chi phí hết bao nhiêu?

Xe mình định mua hiện đang còn vay ngân hàng thì phải xử lý 3 bên như thế nào.

Lần đầu mua xe nên mong các anh em hỗ trợ giúp đỡ.

Xin cám ơn nhiều

Hạng D
19/11/11
4.392
7.747
113
bác thỏa thuận giá cả xong xuôi rồi ra công chứng làm hợp đồng mua bán, chồng tiền (nếu tiền mặt) tại công chứng luôn hoặc ra ngân hàng chuyển tiền, rồi cầm hợp đồng đó về chi cục thuế nơi bác đăng ký hộ khẩu đóng lại trước bạ 2% giá hợp đồng, xong rồi cầm giấy nộp thuế qua phòng csgt đăng ký chuyển vùng, đóng lại biển số 11tr, rồi đi đăng kiểm là xong

còn vụ ngân hàng thì e ko rành lắm, e nghĩ báo NH làm thủ tục thay đổi pháp nhân đứng tên xe và trả nợ vay thôi

Hạng B2
9/10/16
167
131
43
36
Nếu mình chưa vội sang tên để chạy thời gian có vấn đề gì ko các cụ

Hạng D
5/2/15
3.606
6.282
113
55
TP.Hồ Chí Minh
Nếu mình chưa vội sang tên để chạy thời gian có vấn đề gì ko các cụ
Quá hạn hợp đồng mua bán (1 tháng kể từ ngày công chứng) mà không đi sang tên là bị phạt nhé. Còn muốn không bị phạt thì hủy HĐMB cũ và ký lại HĐMB mới, cách này phụ thuộc chủ cũ và tốn chi phí hủy + chi phí ký mới. Tốt nhất là sang tên luôn cho khỏi phiền phức.
Quy trình sang tên: ký HĐMB công chứng, nộp giấy tờ + bảng số xe rút hồ sơ gốc ở ĐN (nên để xe ở SG rồi tháo bảng số xuống ĐN rút hồ sơ gốc cho đỡ phí xin biển số tạm). Mang HS gốc + HDMB về chi cục thuế Q10 xin tờ khai và nộp phí trước bạ. Nộp hồ sơ gốc + hóa đơn phí trước bạ + HDMB + tờ khai đăng ký di chuyển xe tại đội đăng ký xe phải chạy xe đến đăng ký, chờ xét xe và kêu tên rồi nộp: phí sang tên đổi chủ + phí biển số. Xong chờ bấm số và nhận giấy hẹn lấy cà vẹt xe.

Hạng B2
9/10/16
167
131
43
36
Quá hạn hợp đồng mua bán (1 tháng kể từ ngày công chứng) mà không đi sang tên là bị phạt nhé. Còn muốn không bị phạt thì hủy HĐMB cũ và ký lại HĐMB mới, cách này phụ thuộc chủ cũ và tốn chi phí hủy + chi phí ký mới. Tốt nhất là sang tên luôn cho khỏi phiền phức.
Quy trình sang tên: ký HĐMB công chứng, nộp giấy tờ + bảng số xe rút hồ sơ gốc ở ĐN (nên để xe ở SG rồi tháo bảng số xuống ĐN rút hồ sơ gốc cho đỡ phí xin biển số tạm). Mang HS gốc + HDMB về chi cục thuế Q10 xin tờ khai và nộp phí trước bạ. Nộp hồ sơ gốc + hóa đơn phí trước bạ + HDMB + tờ khai đăng ký di chuyển xe tại đội đăng ký xe phải chạy xe đến đăng ký, chờ xét xe và kêu tên rồi nộp: phí sang tên đổi chủ + phí biển số. Xong chờ bấm số và nhận giấy hẹn lấy cà vẹt xe.
Quy trình này hết bao lâu bác,di chuyển nhiều ko ạ

Tập Lái
18/5/17
12
1
3
29
Em xin mạng phép quảng cáo tí.
Không biết trong Topic này bác nào có dự định sẽ lên đời SnataFe hay xe Hyundai thì alo em nha. Em cam kết đề giá hữu nghĩ.
Hyundai Kinh Dương Vương
Hotline: 0923 492 792