Tập Lái
18/1/20
31
11
0
35
Mua xe lần đầu có nên mua Civic 2009 AT?

Hi anh chị em,

Em mua xe lần đầu. Anh chị em tư vấn giúp mua Honda Civic 2009 at thì có ổn ko ạ?

Em cám ơn

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: paganizonda
Hạng B1
30/11/17
93
71
18
30
Bác mua xe mừ bác không cho biết thông tin thì sao các bác ở đây giúp bác được.
Bác phải cho thông tin như odo, hình ảnh, giá cả. Thì mọi người mới giúp bác được chứ.
Bác hỏi vậy ai nào dám trả lời. :D

Hạng B2
28/11/18
139
167
46
View attachment 2165244

Hi anh chị em,

Em mua xe lần đầu. Anh chị em tư vấn giúp mua Honda Civic 2009 at thì có ổn ko ạ?

Em cám ơn
Lần đầu, cứ mua đi. Sẽ rất nhiều kinh nghiệm sau khi trải nghiệm tầm 6-9 tháng ah. Ví dụ như con xe Bác chụp, là form 2009, nhưng lại lên đèn vuông 2010. Đó là 1 thư mất tiền, được kinh nghiệm

• Like
Reactions: ombiu2713
Hạng B2
4/2/20
161
157
43
34
Em thấy trừ khi tiền không phải là vấn đề, hoặc bác là tài xế đã đầy kinh nghiệm, thì mua chiếc xe đầu tiên nên mua xe cũ.
Chạy xe mới lần đầu dễ va quẹt trầy trụa, cảm giác xót cho cái xe (em lấy kinh nghiệm bản thân mà nói). Tuy là mua xe cũ, nhưng phải là chiếc xe chạy ngon, chứ mua xe cùi như mấy chiếc tập lái thì chán chết.

• Like
Reactions: ombiu2713
Hạng D
8/1/19
1.569
2.196
121
Lần đầu, cứ mua đi. Sẽ rất nhiều kinh nghiệm sau khi trải nghiệm tầm 6-9 tháng ah. Ví dụ như con xe Bác chụp, là form 2009, nhưng lại lên đèn vuông 2010. Đó là 1 thư mất tiền, được kinh nghiệm
bác nói ra thì đúng là bác ko bit gì rồi, ngta cười cho đấy . 2009-2011 đèn hậu đã là lục giác. và đèn gầm tròn .!

Tập Lái
24/3/20
7
1
1
31
Hồ Chí Minh
giaxenhap.com
Lần đầu hay lần thứ mấy thì cũng tùy vào số tiền mình có, tìm hiểu thật kỹ. Bác này khuyên bậy, nếu mua nhầm tiền đâu mua lại bác

• Like
Reactions: truongthi2525
Hạng B2
28/7/13
309
381
63
View attachment 2165244

Hi anh chị em,

Em cám ơn

Chào bạn, chiếc xe đầu tiên mình mua cũng là Civic AT 2.0 đời 2007. Lúc mua 2008 đã qua một đời chủ nhưng còn mới cứng, lái rất thích. Lúc bán đổi xe vẫn còn thích. Tới giờ vẫn còn cảm tình với Honda nói chung và Civic nói riêng vì trải nghiệm mấy năm lái chiếc xe này.

Nhưng sau hơn 12 năm sở hữu và trải nghiệm nhiều dòng xe khác nhau, ý kiến cá nhân là không nên mua xe đời quá sâu. Tốt nhất là xe đã qua sử dụng khoảng 3 năm đổ lại và hiểu rõ nguồn gốc xe. Không đủ tài chính thì thuê ngắn hạn, hoặc mua dòng xe nhỏ hơn. Có nhiều lý do khác nhau, nhưng quan trọng nhất là sở hữu xe (tương đối mới) để còn hưởng thụ công nghệ, tính năng mới và yên tâm xe phục vụ mình tốt nhất có thể.

Hạng B2
14/2/20
341
169
43
44
em thì thấy đời nó lâu quá, năm 2009 đến giờ cũng 11 năm rồi.

Hạng B2
9/5/17
411
677
118
Em thấy trừ khi tiền không phải là vấn đề, hoặc bác là tài xế đã đầy kinh nghiệm, thì mua chiếc xe đầu tiên nên mua xe cũ.
Chạy xe mới lần đầu dễ va quẹt trầy trụa, cảm giác xót cho cái xe (em lấy kinh nghiệm bản thân mà nói). Tuy là mua xe cũ, nhưng phải là chiếc xe chạy ngon, chứ mua xe cùi như mấy chiếc tập lái thì chán chết.
Mình lại nghĩ ngược lại với bạn, mua xe đầu tiên nên mua xe mới vì:
  1. Bạn là tài mới không có nhiều kinh nghiệm xem và lái thử xe, làm sao bạn có tự tin mua được chiếc xe ngon? Chỉ có một số rất ít là có quen được những thợ máy đáng tin để nhờ xem xe giúp thôi còn bình thường thuê thợ ngoài vẫn có thể bị thông đồng ngầm lừa mình như thường.
  2. Mua xe mới tuy không rộng rãi, hầu hết options sẽ chỉ tương đương hoặc ít hơn các dòng xe phân khúc cao hơn đời cũ. Thế nhưng bù lại mua về trong các năm đầu sẽ không lo về chi phí bảo dưỡng phát sinh lớn. Và khi lái một chiếc xe mới, quen với cảm giác xe mới thì khi xe trục trặc mới biết được lỗi chỗ nào mà sửa. Làm sao bạn biết một chiếc xe có bệnh khi không biết được khi bình thường nó thế nào? Có những bệnh cần sửa ngay, có những bệnh để lâu cũng được và khi không biết được bệnh nào cần sửa gấp để nó hư hại nhiều mới sửa thì đã muộn.
  3. Mua xe mới ai cũng sẽ xót xe, sợ xe va chạm trầy xước nên lái cực kì cẩn thận, chậm rãi, quan sát trước sau và sau nhiều năm sẽ dần hình thành nên thói quen lái xe cẩn thận, an toàn còn mua xe cũ không quá xót xe nên sẽ lái ẩu, lái bừa sau này sẽ quen mà hình thành thói quen chạy rất hổ báo, mất an toàn. Vả lại, khi mua xe mới đều sẽ có bảo hiểm thân vỏ thì chẳng ngại gì việc va chạm cọ quẹt nhẹ, chỉ cần đi bảo hiểm vài ngày là xe lại như mới.
Tóm lại, mình thấy mua xe mới đem lại cực kì nhiều lợi ích nên luôn khuyên mọi người mua xe đầu nên mua xe mới, còn sau này khi lái lâu, có kinh nghiệm biết chọn xe nhất định rồi thì có thể mua xe cũ.

Hạng D
24/8/18
1.500
1.591
113
48
Chào bạn, chiếc xe đầu tiên mình mua cũng là Civic AT 2.0 đời 2007. Lúc mua 2008 đã qua một đời chủ nhưng còn mới cứng, lái rất thích. Lúc bán đổi xe vẫn còn thích. Tới giờ vẫn còn cảm tình với Honda nói chung và Civic nói riêng vì trải nghiệm mấy năm lái chiếc xe này.

Nhưng sau hơn 12 năm sở hữu và trải nghiệm nhiều dòng xe khác nhau, ý kiến cá nhân là không nên mua xe đời quá sâu. Tốt nhất là xe đã qua sử dụng khoảng 3 năm đổ lại và hiểu rõ nguồn gốc xe. Không đủ tài chính thì thuê ngắn hạn, hoặc mua dòng xe nhỏ hơn. Có nhiều lý do khác nhau, nhưng quan trọng nhất là sở hữu xe (tương đối mới) để còn hưởng thụ công nghệ, tính năng mới và yên tâm xe phục vụ mình tốt nhất có thể.
Ai cũng biết như vậy bác ạ, nhưng bác hồ chưa cho phép nên phải chịu. Theo quan điểm của mình con xe nhật mà 10 năm chưa xi nhê gì cả nhưng thêm điều kiện là kiểm tra nguồn gốc rõ ràng.