HKM
Hạng B1
22/7/06
94
0
0
À là thế này bác ạ!Bây giờ em có 40K và em muốn mua một em BMW318iA mới (hàng nội),đương nhiên các bác bẩu em kiếm xe cũ đi (vì giá mới là 49K + đăng ký + bảo hiểm + độ ...~55K).

Nhưng em có ý này!Tất nhiên chỉ dùng được cho bác nào lương cao hoặc vừa nghĩ ra việc để đầu tư thêm (ngoài việc chính từ trước).

Em sẽ vác 30K đến ngân hàng nào đó (hoặc đến thẳng hãng).Làm hợp đồng mua trả góp.Nghĩa là em sẽ có con Bim 318 mới đồng thời hàng tháng em sẽ phải trả 528USD (tiền gốc) + 209USD (tiền lãi 1,1%/tháng)=737USD=11,792 triệu VND trong suốt 3 năm.

Nghĩa là hết 3 năm em là chủ chính thức con xe (bị đắt hơn 7,524K và trong 3 năm đó với lương hiện tại cùng kế hoạch đầu tư với số vốn 10K (hoặc ném vào ngân hàng lấy lãi 5,05%/năm cho biểu phí 3 năm=505USD).Đáng để làm ngay!

Tuy nhiên với vấn đề lộ trình WTO giá xe giảm dần đến 2010 thì em thua!

Cùng xem và suy ngẫm!Kính các bác!

Ý kiến lấy tư liệu giá cả thị trường tại Hà Nội và ngân hàng Techcombank Hà Nội!Có thể áp dụng cho mọi loại xe!

Hạng B2
9/6/06
161
0
0
Hà Nội
RE: Mua xe thế này được không nhỉ??!!!!

@hkm, đề nghị Bác xem lại bài toán, chỉ riêng việc đi vay bằng đồng VND và trả lãi 1,1%/tháng với việc cho vay bằng USD với 5.05%/năm (0.42%/tháng là bác đã đủ thiệt rồi).
Em tính lại cho bác xem nhé.

- Giả sử bác có 40k
- và con B318 cho đến khi ra biển và có bảo hiểm là 55k
- Trong khi ý định của Bác là bỏ 30k ra thì như vậy bác phải vay đến tận 25k chứ.

Sau khi vay thì phải trả hàng tháng và tổng 3 năm như sau:
- Với 25k này = 400.000.000 mà chia cho 36 tháng thì 1 tháng bác phải trả gốc là : 11.100.000
- Ngoài ra tiền lãi hàng tháng (tất nhiên là được trừ lùi dần) thì TB cũng vào khỏang: 3.500.000
- Vậy sau 3 năm bác phải trả tiền gốc: 400.000.000 và tiền lãi khỏang : 126.000.000

Còn với 10k của bác đi gủi ngân hàng sau 3 năm bác có :
- 10k x 5.05% x 3 = 1k2 (coi như cả tiền lãi lũy tiến) => Suy ra sau 3 năm trừ khoản phải trả và khoản được nhận thì bác phải mất khỏang 105.000.000 để có được con Bim này.

Bác @honnhien nói hơi bị đúng, cố gắng đi vay khỏang 15k rồi mua đứt nó. Còn nếu trường hợp phải vay NH thì vay 15k trả trong vòng 3 năm thì chỉ mất khỏang 70.000.000 tiền lãi thôi.

Kính bác.

tts confirmed
Hạng B2
20/6/06
313
6
18
Hà Nội
vantaibacnam.com

Bác HKM tính toán cụ thể như vậy là đúng. Đối với người tiền nhìu không phải nghĩ, thì không cần tính đến các phương án gì nhìu. Còn với người ngheeeeeeeò như bác và iem đây thì phương án trả góp là tối ưu nếu không thể vay thêm 15K$ để trả thẳng. Chúc bác lựa chọn được phương án tối ưu!:):D

Hạng B2
22/9/04
316
1
0

Trích đoạn: HKM

À là thế này bác ạ!Bây giờ em có 40K ...
...kế hoạch đầu tư với số vốn 10K (hoặc ném vào ngân hàng lấy lãi 5,05%/năm cho biểu phí 3 năm=505USD).Đáng để làm ngay!

1. Bác mua cái Gala hoặc Premacy hoặc Laser AT, còn lại để đầu tư hoặc gửi NH, mà vẫn có xe mới để đi.
2. Mua xe trả góp thì người ta nghĩ ra lâu rồi, cũng nhiều người mua rồi, bác làm như mới tìm ra châu Mỹ?
3. Chỉ nên mua trả góp trong trường hợp xe để kinh doanh (cho thuê), lấy mỡ nó rán nó.
4. Bác định mang 10.000USD đầu tư, không biết có kiếm lãi được 200$/tháng không, trong khi lại phải oằn lưng trả
khoảng 200USD tiền lãi !!! Nếu 10.000$ đầu tư mà tháng kiếm được 500$, thì em khuyên bác nên đầu tư cả 40.000$ vào, tháng kiếm 2000$ sướng hơn.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Mua xe ngoài mục đích kinh doanh vận tải hay kinh doanh xe: Thì mua xong xem như là lỗ rồi, còn lỗ bao nhiêu phần trăm thì còn tùy. Còn họa hoằn đi xong bán lại mà lãi có mà nhờ chủ trương.

Hạng C
28/2/06
587
2
18
52
tp hcm

Trích đoạn: phantan

Mua xe ngoài mục đích kinh doanh vận tải hay kinh doanh xe: Thì mua xong xem như là lỗ rồi, còn lỗ bao nhiêu phần trăm thì còn tùy. Còn họa hoằn đi xong bán lại mà lãi có mà nhờ chủ trương.
he he ! lỗ thì chỉ lỗ xiền thôi bác ! còn cái "lời" thì nó lớn lắm , không thể cân đo đong đếm được đâu ! :D

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Xe nào cũng được, miễn có đủ 5 bánh đi đớp thịt Gừng Bình dương :D

HKM
Hạng B1
22/7/06
94
0
0

Thật ra thì mình cũng đã tính khá kỹ,nhưng chả hiểu sao lúc post bài lên loạn hết cả đâm ra thôi cứ gửi cho các bác xem xét,bàn luận,sửa đổi.
Em cũng đã nói từ đầu là chỉ dùng cho người đang cầm trong tay một dự án kinh doanh.Còn vụ ném vô ngân hàng 10K là em ví dụ phương án bét nhất.
Vay phát được 15K khó lắm bác ợ.Đằng này mình vay thế chấp luôn cái xe nó mới cho.

To bác KhanhLinh em cũng biết người ta biết lâu rồi,chỉ là em vác vô đây buôn dưa lê tí thôi.Với lại em cũng chỉ ví dụ xe BMW vì nghĩ sống phải vươn lên,chứ mua mấy con kia thì còn nói làm gì.

Thật ra mà nói bên cạnh những cái thiệt,cái lỗ ai cũng thấy thì có nhiều cái cũng hay.Ví như ta có 40K sẽ chả ma nào biết,nhưng ta có 10K và 1 con Bim ắt sẽ có ít nhất vài người mời làm ăn.Ví như những ngày lễ tết,2/9 các dịp ...đi đâu đó du lịch,về quê,tảo mộ,đi chơi ... không phải đi xe khách (tiền xăng đương nhiên ít hơn tiền xe khách cho cả nhà).Ví như khói bụi ô nhiễm,nắng mưa,tai nạn .... đi con xe có phải đỡ bao nhiêu khoản thuốc men,kem chống nắng,áo mưa,quần mưa,giầy mưa,nhỡ có va quệt tai nạn ....

Thôi kính các bác ... em lại hơi dở người rồi!