Tập Lái
16/11/22
13
10
3
31
Thu nhập bác 100tr/tháng, vậy giờ bác quất con fadil để đi trong phố. Năm sau quất thêm con CUV để đi về quê và đi xa là đẹp.
Mục đích đi phố - chở con đi học thôi ạ- về quê lâu lâu mới về

Tập Lái
16/11/22
13
10
3
31
Ký vay xong hết 6 tháng or 1 năm đầu ưu đãi lãi suất, nó tăng chóng mặt (ví dụ như giờ lãi suất huy động cao nhất khoảng 10%, thì lãi vay cũng phải 14-15%) rồi lúc đó mình quay ngược lại quỳ lại nó cho mình tất toán sớm. Nó charge thêm mớ phạt trả trước nữa. Bị đâm 2 phát ngọt lịm luôn đúng ko anh. Ngọt mật chết ruồi :)
Cũng tính tới bước này rồi - vì cần xe đi dịp tết đó Bác. Đợi qua năm thì mình dư

Tập Lái
16/11/22
13
10
3
31
Tháng kiếm 100tr mà lên đây hỏi mua xe cũng hơi lạ, mà còn là xe cỡ A. Cỡ anh ra ngân hàng nó quỳ lạy anh để cho vay luôn ấy chứ :D
Vì cũng đang nợ nhiều quá. Thấy con fadil họ ngừng sản xuất nên cũng phân vân.

Hạng F
29/10/16
11.616
22.417
113
Pháp

Trước nhất tôi xin lỗi vì không biết 2 loại xe trên , nhưng về cách mua xe của tôi

A-Fadil gốc gác không phải là VF, bạn nên tìm hiểu, nó là từ Opel Karl (xe âu châu), Và hiệu nầy mặc dầu là Đức nhưng nó được lai khá nhiều ... bạn tìm trên gu gờ sẽ hiểu. Và các phụ tùng của nó vẩn có
B-Tuỳ nhu cầu, ở thành phố đi vòng vòng cở A cũng được, nhưng với bạn thì nên và cần 2 chiếc, và dỉ nhiên chiếc lớn C,D gì đó để đi chơi cuối tuần
C-Nên nhớ là tất cả các chi tiêu cuối tháng, nên tính đừng quá 1/3 tiền lương nha.
D- Bạn chọn xe, xe bạn lái, do đó nếu có tư vấn thì về kỹ thuật mà thôi, chứ tôi không tư vấn mua xe nào được ..... không lẽ tôi tư vấn xe Đức ...thì không được :):):). Bạn cứ đi xem, thấy thích thú, đi xem dòng và hiệu khác, tìm cái khác biệt, cái chung và từ đó tìm đúng con xe theo ý bạn chứ không thể nào theo ý người khác được. Bạn phải làm chủ xe của mình, chứ không ai làm chủ cho bạn được
E-Bạn dự định là giử bao nhiêu năm (hay cây số)
F-Nên tìm những xe có ..thể tìm được trên mạng, xem đánh giá từ á qua âu, qua mỹ...để biết xe đó thế nào, kỹ thuật, những điểm mạnh và yếu của nó.

Vấn đề nợ của bạn thì phải xem lại vì bạn chỉ viết là sở hụi 100 triệu / tháng, nợ hiện giờ bạn trã là xxxx triệu/tháng thì mua xe nếu trã góp thì maxi là 2/3 (tức là 2 khoảng tiền nợ là chừng 60/tháng ) mà thôi.

Ngoài những cái bắt buộc nên có của một chiếc xe (tiêu chuẩn) thì nên xem những chế độ an toàn của xe, (cái nầy có thể tư vấn đươc) nhưng tuyệt đối khi mua về thì đừng độ lung tung, là bạn đã thành công

• Like
Reactions: phu gia and ncb152
Hạng D
8/4/12
2.371
7.477
113
Thời điểm này mang thêm nợ vào người thêm mệt bác, theo em bác cứ xem con nào cở 5 năm đổ lại trong tầm tài chính sẳn có mà mua, đi 2-3 tài chính đủ mua xe to hơn thì bán đổi xe khác cũng chẳng lổ bao nhiêu. Xe là đồ tiêu dùng mà, vay chi cho cực cái thân

Hạng D
24/2/20
4.498
7.427
113
37
Cũng tính tới bước này rồi - vì cần xe đi dịp tết đó Bác. Đợi qua năm thì mình dư
Nếu lương cao và ổn định bác nên ưu tiên trả nợ bớt rồi mua con ngon ngon 1 chút mà chở gia đình đi về quê hay chơi xa vì fadil hay accent ko phù hợp đi xa cho gd lắm, còn tết này thuê xe cho khỏi nhức đầu. 2019 em cũng lấn cấn như bác nhưng kinh tế em tốt hơn bác chút có nhà sg và ko nợ nần nhiều, bán 1 miếng đất hơn tỷ vay thêm chút (ko lãi) lấy hẳn con hạng D 1,5 tỷ dù là lần đầu mua xe. Sau hơn 3 năm cuộc sống gia đình êm ấm hơn hẳn do về nội ngoại chủ động được time, cuối tuần rảnh chở vợ con đi chơi. Nhiều người nói sao ko mua đất giờ là ngon nhưng người ta ko hiểu hết giá trị 1 cái xe hơi mang lại nó ko thể tính bằng tiền được.

Hạng F
29/10/16
11.616
22.417
113
Pháp
Nếu lương cao và ổn định bác nên ưu tiên trả nợ bớt rồi mua con ngon ngon 1 chút mà chở gia đình đi về quê hay chơi xa vì fadil hay accent ko phù hợp đi xa cho gd lắm, còn tết này thuê xe cho khỏi nhức đầu. 2019 em cũng lấn cấn như bác nhưng kinh tế em tốt hơn bác chút có nhà sg và ko nợ nần nhiều, bán 1 miếng đất hơn tỷ vay thêm chút (ko lãi) lấy hẳn con hạng D 1,5 tỷ dù là lần đầu mua xe. Sau hơn 3 năm cuộc sống gia đình êm ấm hơn hẳn do về nội ngoại chủ động được time, cuối tuần rảnh chở vợ con đi chơi. Nhiều người nói sao ko mua đất giờ là ngon nhưng người ta ko hiểu hết giá trị 1 cái xe hơi mang lại nó ko thể tính bằng tiền được.
Có thể như bạn viết vì tuỳ vào hoàn cảnh, kinh tế, xã hội
Với tôi thì chiếc xe chỉ là phương tiện như ở VN với xe 2B cũng y như thế,
Do đó nếu mình hưởng được gì ở thế giới nầy cứ việc hưởng, nếu tính toán nằm trong bàn tay của mình. Liệu cơm gắp mắm là đó

Với lương 100 triệu ở VN là nằm trong thành phần cao rồi, chỉ là 100 triệu đó để làm gì, nếu hằng tháng dư ra thì cũng nên hưởng, ít nhất cho mình, xa nửa là gia đình, con cái của mình.
Vấn đề chủ động là điều rất đúng, vì cần đi là đi, (chì có xăng là cứ đổ) đở hơn xe 2B là nếu đường xa và mưa gió thì bất tiện hơn
Do đó mua xe thì nên mua, và chọn xe là chủ xe chọn, còn hiệu xe thì ....tuỳ
Nếu cần thêm về kỹ thuật thì anh em có thể bàn với nhau, thêm bớt cái gì đó cần thiết cho người cầm lái
Tôi từng viết là khi em đi 2 xứ bắc mỹ thì phải dùng xe dung tích to, máy khoẻ. EU thì máy đúng theo luật môi trường, còn về VN thì Morning tôi cũng lái, thậm chí cần đi với xe cà tàng 2B cũng cầm luôn ..

Hạng D
21/12/17
1.776
2.740
113
40
Nếu là em thì với thu nhập 100tr mỗi tháng, em tính như sau:

- Dùng 50tr cho việc trả lãi ngân hàng và tích lũy để trả số nợ 1,2 tỷ kia.

- Dùng 40tr để tiêu xài. Nếu ở thành phố thì chịu khó thắt lưng buộc bụng xíu, còn ở ngoại ô hay vùng quê thì 2 vợ chồng + 1 con nhỏ thật ra 40tr tiêu xài cũng thoải mái lắm rồi.

- Còn lại 10tr thì dùng để trả góp + đổ xăng cho con hạng B nào tùy thích (Vios, Accent, City... hoặc chơi gầm cao như Creta hay 7 chỗ như XPander).

Chỉ vài năm là hết nợ, có xe đi ngon lành.

• Like
Reactions: Phạm_Khoa