Thánh Nhảm
10/3/17
821
76.966
93
47
Có người muốn bán cho em đám đất này.
Em nhìn thì chả thấy đường vào đâu, xung quanh toàn thửa khác.
Em hỏi người bán, thì chị ấy bẩu mấy đám xung quanh toàn là của chị ấy và anh chị của chị ấy. Nếu đồng ý mua, thì chị ấy sẽ xin vẽ một đường vào thửa này (từ chuyên môn là gì nhỉ? cả em và chị ấy đều không biết).
Em tự hỏi:
  • tại sao khi tách một mảnh đất to thành các mảnh hiện tại, địa chính là cho tách thửa mà trong đó có một mảnh không có đường vào?
  • bây giờ em muốn mua mảnh ấy, thì em và chị ấy phải làm những thủ tục gì?

Em xin cảm ơn các chuyên gia.

Muốn mua mảnh đất nhưng không có đường?

Hạng D
30/7/13
1.455
17.175
113
Phú Quốc
Nói chị ấy vẽ một con đường đi kết nối từ đường công cộng vào mảnh đất (kèm trích đo tọa độ), làm một biên bản ra xã xác nhận vị trí đó là đường đi chung (chủ thửa đất làm đường cam kết cho hộ ABC nào đấy được sử dụng phần đất này làm đường đi, không tranh chấp mua bán).

Còn nếu chuyên nghiệp hơn nữa thì kêu đi làm trích đo tách thửa phần đường đi rồi làm đơn hiến đường, trường hợp này thì hơi phức tạp (chưa chắc làm được)

Hạng C
13/2/14
657
2.047
93
Nói chị ấy vẽ một con đường đi kết nối từ đường công cộng vào mảnh đất (kèm trích đo tọa độ), làm một biên bản ra xã xác nhận vị trí đó là đường đi chung (chủ thửa đất làm đường cam kết cho hộ ABC nào đấy được sử dụng phần đất này làm đường đi, không tranh chấp mua bán).

Còn nếu chuyên nghiệp hơn nữa thì kêu đi làm trích đo tách thửa phần đường đi rồi làm đơn hiến đường, trường hợp này thì hơi phức tạp (chưa chắc làm được)
PA 2 đổi sổ lại các sổ dính đường, hiến đường xong. lâu lâu mà phải có lúa zô

MEP Vaccine Hero
22/5/12
10.005
75.586
113
từ cổ có 1 từ gì quên rồi
.....dịch.... gì đó

Hạng D
18/11/13
2.867
12.416
113
Bình Phước
Luật thì có quy định rồi. Nhưng thực tế là chuyện khác.

1 là anh thương lượng với các thửa xung quanh để xin mua lại lối đi chung.

2 là ....kiếm miếng khác mua cho nhẹ đầu.

Tập Lái
24/7/19
34
256
53
Bình Thạnh - TP.HCM
Hình như luật có qui định phải có đường đi hay sao đó bác. Hồi tôi mua mảnh đất cũng nằm giữa vậy đó, ở Đồng Nai. Nhưng khi làm sổ là phải cắt vài chục m để làm đường đi chung.

Hạng B2
8/11/10
173
11.266
93
Có người muốn bán cho em đám đất này.
Em nhìn thì chả thấy đường vào đâu, xung quanh toàn thửa khác.
Em hỏi người bán, thì chị ấy bẩu mấy đám xung quanh toàn là của chị ấy và anh chị của chị ấy. Nếu đồng ý mua, thì chị ấy sẽ xin vẽ một đường vào thửa này (từ chuyên môn là gì nhỉ? cả em và chị ấy đều không biết).
Em tự hỏi:
  • tại sao khi tách một mảnh đất to thành các mảnh hiện tại, địa chính là cho tách thửa mà trong đó có một mảnh không có đường vào?
  • bây giờ em muốn mua mảnh ấy, thì em và chị ấy phải làm những thủ tục gì?

Em xin cảm ơn các chuyên gia.

View attachment 2254090

Xin phép đào hầm vào miếng đất của mình thôi.

Hạng D
6/5/07
1.704
18.465
113
Hình như luật có quy định là miếng to chia ra thì bắt buộc phải có lối cho các miếng phía trong ra vào?
Vn luật có hết! Nhưng sd chủ yếu luật rừng - mạnh đc, yếu thua! Nhà người quen dính từ chục năm nay. Cũng trg dòng họ khg ah! Nhưng khi cơm khg lành, canh khg ngọt thì ... họ bít mịa cái đường ruộng ! Có kiện tụng thì họ nói sợ trộm cươp nên rào lại! Họ có làm cửa rao, khi nào cần đi nói họ mở ra đi rồi họ đóng lại???? K k k . Kiện đi!

• Like
Reactions: Hoanghai2006