Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
13/8/07
1.545
3.431
113
tuan394 nói:
haobui nói:
Phần thô thì dễ, hoàn thiện thì khuyến khích cty thiết kế nên làm.

công ty thiết kế phải đẹp,rẻ,bền...thì mới giao chứ,với lại xem giám đốc cty có hợp với chủ đầu tư không ? hehe
hehehehe

Hạng C
25/4/06
787
1.849
93
Cụ Trần nói:
AeroKid nói:
<span style=""color: #333399;"">Em xin chia xẻ kinh nghiệm của em với bác chủ:</span>
<span style=""color: #333399;"">1. Xin phép + thiết kế xây dựng: 1 thầu</span>
<span style=""color: #333399;"">2. Móng: 1 thầu</span>
<span style=""color: #333399;"">3. Xây thô: 1 thầu</span>
<span style=""color: #333399;"">4. Cửa (ra vào + sổ...): 1 thầu</span>
5. Điện (sinh hoạt + điện lạnh): 1 thầu
6. Nước (+ vệ sinh): 1 thầu
7. Hoàn thiện + nội thất: 1 thầu
Năm sau nhà bác nứt, thằng số 2 nó đổ thừa tại thằng số 1. :D
Năm sau nhà bác thấm, bác gọi thằng số 6 đến, nó bảo ơ...việc đấy của thằng số 3.
Cho người ta có quyền lợi thì bác mới có quyền đòi hỏi trách nhiệm - đấy mới là công bằng.:D
<span style=""color: #333399;"">Nếu em đoán không lầm thì bác tranvietanhtuan bị ban nick nên tạo nick mới này đúng ko ạ ! ;)</span>

<span style=""color: #333399;"">Nếu nói như bác thì nếu chọn tổng thầu, năm sau nhà em nứt, thầu phá sản đóng cửa cty (mà trong tình hình kinh tế hiện nay nói chung, ngành xây dựng nói riêng đặt biệt khó khăn nên khả năng xảy ra việc này là bình thường), biết gọi ai bây giờ !!!
</span>

<span style=""color: #333399;"">Nói vậy thôi, chứ anh em trong giới xây dựng phải làm ăn phải có uy tín và trách nhiệm phải không bác Cụ Trần !?:D </span>

<span style=""color: #333399;"">Vả lại, mỗi chủ đầu tư, mỗi công trình xây dựng đều có đặc thù riêng nên em cũng đã suy nghĩ và chấp nhận ưu điểm, nhược điểm của tổng thầu so với thầu từng hạng mục. Em chỉ nêu trường hợp của em để chia sẻ kinh nghiệm ! Còn việc quyết như thế nào thì tùy thuộc vào từng chủ đầu tư, cũng như quy mô của từng công trình</span>

Last edited by a moderator:
Hạng B2
4/4/11
133
0
16
11
Nên tìm 1 nhà thiết kế kiêm luôn thầu uy tính được nhiều người đánh giá cao thì sẽ chuyên nghiệp hơn .
-------
Bên em 1 cty thiết kế xong nhưng cái bản vẽ thì đem ra 2 ông xây dựng 1 ông thì xây xong cái móng chay mất dép vì ko đủ trình xây như bản vẽ , ông thứ 2 bước vào xây xong phần thô thì tính mắc hơn người ta đến 1 tĩ ,phải nhờ vài ông bạn kiến trúc sư hiểu biết gây lôn um sùm mới giảm được chút ít tiền..Nó đòi kiêu giang hồ đến dọa bên mình nữa chứ.
Nhiều khi nghĩ bỏ tiền ra xây nhà mà rươt họa và phiền phức vào người do ko gặp phải người ko uy tính,đàng hoàng. 1 cái nhà mà qua 3 ông kts ,thầu xây dựng mà chưa đâu vào đâu. tết này mới ăn tân gia trải qua 2 năm trời. Nản toàn tập

Chi Hội Trưởng P.O.C
AeroKid nói:
<span style=""color: #333399;"">Em xin chia xẻ kinh nghiệm của em với bác chủ:</span>
Banh cái nhà . Nhức đầu chủ nhà .

Hạng D
11/5/11
1.133
127
63
Saigon
Cho kế luôn .
Em có nhà phố xây nam 1960. Nay muốn bố cục lại trong nhà cho vừa ý . DT 4*25 , 3 tấm . Lửng 4*4 . giếng trời và cầu thang 4m * 5 m .( cái cầu than xấu ) . Nhà liên kế , tường chung .
Muốn làm lại bố cục trong nhà , trệt để trống đậu xe hay cho thuê mặt bằng . Mổi tầng 1 nhà vệ sinh , tầng 1,2 làm 3 pòng ngủ , bếp kết hợp tiếp khach , pòng thờ , pòng học . Trần thach cao phẳng che đà và gắn đèn . Tường sơn nước chuẩn hay giấy dán tường o trang trí . Đèn anh sáng vàng . Nền lót gổ công nghiệp , điện nước mới . Mặt tiền thiết kế lại . Thi công nhà trống .
Nhờ các Bác tư vấn dùm kinh phí dự trù và phí thiết kế dùm ạ .

Hạng C
25/4/06
787
1.849
93
haobui nói:
AeroKid nói:
Banh cái nhà . Nhức đầu chủ nhà .
<span style=""color: #333399;"">Đúng là nặng đầu thiệt "má" Hào ! Tuy nhiên cũng giống như lái xe, các bác thích số tự động, chỉ cần nhấn ga là xe chạy; có bác thì thích số tay, vào số, trả số lĩnh kỉnh ! Em thì thuộc tuýp người thích lĩnh kỉnh, vì tạo cho em cảm giác chủ động, độc lập ! he..he..:D </span>

eo chang hi nói:
Bác Aerokid Nên gộp chung số 3,4,5,6 lại cho gọn. chia nhỏ ra thì khó mà phối hợp cho tốt được ạ!
<span style=""color: #333399;"">Cảm ơn bác "I chang heo" ! he..he..Nếu lần sau xây nhà em sẽ gộp lại, tuy nhiên nhà hiện tại của em, em đã hứa với mấy anh thầu các phần việc rồi, giờ rút lại thấy kỳ kỳ trong khi các việc vẫn chạy theo tuần tự, không có trục trặc gì !</span>

MRBEN nói:
Nên tìm 1 nhà thiết kế kiêm luôn thầu uy tính được nhiều người đánh giá cao thì sẽ chuyên nghiệp hơn .
-------
Bên em 1 cty thiết kế xong nhưng cái bản vẽ thì đem ra 2 ông xây dựng 1 ông thì xây xong cái móng chay mất dép vì ko đủ trình xây như bản vẽ , ông thứ 2 bước vào xây xong phần thô thì tính mắc hơn người ta đến 1 tĩ ,phải nhờ vài ông bạn kiến trúc sư hiểu biết gây lôn um sùm mới giảm được chút ít tiền..Nó đòi kiêu giang hồ đến dọa bên mình nữa chứ.
Nhiều khi nghĩ bỏ tiền ra xây nhà mà rươt họa và phiền phức vào người do ko gặp phải người ko uy tính,đàng hoàng. 1 cái nhà mà qua 3 ông kts ,thầu xây dựng mà chưa đâu vào đâu. tết này mới ăn tân gia trải qua 2 năm trời. Nản toàn tập
<span style=""color: #333399;"">Wow ! Xây thôi mà, làm gì căng giữ vậy !
</span>

<span style=""color: #333399;"">Riêng phần em thì em chọn các nhà thầu bằng cách "gọi thầu" chứ không nghe lời giới thiệu, vì nói thật tính em thích "lĩnh kỉnh", muốn được chủ động, độc lập trong khả năng cho phép !</span>

Chi Hội Trưởng P.O.C
cuongf11 nói:
Cho kế luôn .
Em có nhà phố xây nam 1960. Nay muốn bố cục lại trong nhà cho vừa ý . DT 4*25 , 3 tấm . Lửng 4*4 . giếng trời và cầu thang 4m * 5 m .( cái cầu than xấu ) . Nhà liên kế , tường chung .
Muốn làm lại bố cục trong nhà , trệt để trống đậu xe hay cho thuê mặt bằng . Mổi tầng 1 nhà vệ sinh , tầng 1,2 làm 3 pòng ngủ , bếp kết hợp tiếp khach , pòng thờ , pòng học . Trần thach cao phẳng che đà và gắn đèn . Tường sơn nước chuẩn hay giấy dán tường o trang trí . Đèn anh sáng vàng . Nền lót gổ công nghiệp , điện nước mới . Mặt tiền thiết kế lại . Thi công nhà trống .
Chi phí TK : 90tr
Chi phí sửa : 1 tỷ 5
Xong :D

Hạng B2
18/11/12
166
3
18
48
hophop nói:
Các bác cho em hỏi: Khi xây nhà các bác kiến thừờng đề nghị thầu trọn gói từ thiết kế cho đên xây dựng, hoàn thiện, đóng luôn đồ nội thất.... với lý do là để cho đồng bộ và bảo đảm thực hiện đúng ý tưởng của nhà thiết kế. Tuy nhiên em nghe mọi người cố vấn là nếu để bao trọn gói sẽ dẫn đến xây dựng không tốt vì nhà thiết kế chính là người xây dựng nên không có sự kiễm tra lẫn nhau và giá thành sẽ cao vì thực chất nhà thiết kế cũng thuê các đội xây dựng khác để làm từng phần.
Bác chọn thầu riêng từng món rồi giao hết cho họ ký hợp đồng với thầu chính + bổ sung thêm chi phí quản lý cho thầu chính. Nhưng mà thầu chính chịu hình thức này hay không thì... tuỳ tài à nhoa

Hạng D
13/8/07
1.545
3.431
113
haobui nói:
cuongf11 nói:
Cho kế luôn .
Chi phí TK : 90tr
Chi phí sửa : 1 tỷ 5
Xong :D
sửa mà gần như xậy vậy đại ca?

Status
Không mở trả lời sau này.