Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B1
12/8/10
55
13
8
59
Các bác cho em hỏi: Khi xây nhà các bác kiến thừờng đề nghị thầu trọn gói từ thiết kế cho đên xây dựng, hoàn thiện, đóng luôn đồ nội thất.... với lý do là để cho đồng bộ và bảo đảm thực hiện đúng ý tưởng của nhà thiết kế. Tuy nhiên em nghe mọi người cố vấn là nếu để bao trọn gói sẽ dẫn đến xây dựng không tốt vì nhà thiết kế chính là người xây dựng nên không có sự kiễm tra lẫn nhau và giá thành sẽ cao vì thực chất nhà thiết kế cũng thuê các đội xây dựng khác để làm từng phần.

Hạng B1
16/8/12
82
2
8
38
Quận 7, sờ gồng
Thầu phụ làm cho Bác giá khác, làm cho thầu chính giá khác, có chăng thêm tí mắm muối để bảo trì, quản lý thôi Bác ạ!
Về thi công Bác thuê thêm 1 thằng giám sát, vừa dễ cho bên thi công vừa dễ cho chủ nhà. Công trình nhỏ thì việc gì phải thuê 2-3 ông làm gì cho mệt. Cứ chấm 1 anh thiết kế trước sau đó cho nó báo giá thấy hợp lý thì giao tiếp thi công.

Tập Lái
17/12/12
47
2
6
46
Hcm
Câu trả lời của mọi người là đúng đó bác!

Tuy nhiên, thường thì mấy người như bác (cá thể nhỏ lẻ - đôi khi cả những công trình lớn, nhưng chủ đầu tư không có kinh nghiệm => HÌNH THỨC TỔNG THẦU) thì lại khó để mà quản lý được chất lượng, cũng như tiến độ.
Thường. Những công trình lớn, và chủ đầu tư tuyển được một đội ngũ ks M&E tốt thì họ thường chia nhỏ gói thầu ra để kiểm soát Tiến Độ và chất lượng.
Theo em, bác có thể tìm kiếm một người bạn nào đó biết chất lượng công trình xây dựng 2 là tốt nhất. Một là ks xây dựng biết kết cấu thì quá đẹp, 1 là ks điện, hoặc điện lạnh.... Để kiểm tra cho bác. Sau đó giao tất cả cho một nhà thầu cũng được.
Một điều quan trọng. Trong bảng báo giá. Bác phải yêu cầu nhà thầu đó ghi rõ ràng các chi tiết ra. Sau đó nhờ 2 anh ks kia kiểm tra khối lượng, chất lượng những thiết bị chính. Cũng như khi ký hợp đồng. Tất cả các điều khoản phải rõ ràng. Phải có điều khoản phạt nếu chất lượng không đảm bảo nữa.... Thì mới ký nha bác. Dạo này kinh tế suy thoái. Nên nhà thầu thì nhiều mà chủ đầu tư thì ít........

Chúc bác có ngôi nhà mới.

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.408
113
Hay bác chủ rà xem bên nội ngoại có ai làm XD ko kêu làm vậy!

Hạng D
28/11/09
1.172
2.650
113
Hồ Chí Minh
Việc kêu nhiều nhóm thợ dễ xảy ra mâu khuẩn vì lợi ích nhóm, nhưng cũng cần báo giá tham khảo và kiểm tra tay nghề thợ hoàn thiện. Tốt nhất Bác chọn thầu tốt thì các nhóm thợ cũng sẽ ok. Thằng lưu manh đâu thể sống trong môi trường như vậy được

Hạng C
1/4/06
863
95
43
Em cũng đang tìm hiểu vấn đề này á nên quan tâm . Theo em tìm hiểu thì giờ các công ty xây dựng ở SG chỉ làm khoán thô hay hoàn thiện luôn thôi á, ít có ai chịu làm từng phần. Có tham khảo mọi người thì cách khoán này cũng có ưu điểm của nó. Tất nhiên là mình cũng không thể tin tưởng hoàn toàn được, mà tốt nhất là cần có người giám sát chất lượng nhà thầu. Và cần phải làm hợp đồng thật chặt chẽ trước khi tiến hành xây dựng.
Khi mình xây nhà thì cũng nên bỏ công sức vào nó chịu khó tìm hiểu nhiều nhiều thì chắc tốt hơn á.

Hạng B1
16/8/12
82
2
8
38
Quận 7, sờ gồng
vsp74 nói:
Em cũng đang tìm hiểu vấn đề này á nên quan tâm . Theo em tìm hiểu thì giờ các công ty xây dựng ở SG chỉ làm khoán thô hay hoàn thiện luôn thôi á, ít có ai chịu làm từng phần. Có tham khảo mọi người thì cách khoán này cũng có ưu điểm của nó. Tất nhiên là mình cũng không thể tin tưởng hoàn toàn được, mà tốt nhất là cần có người giám sát chất lượng nhà thầu. Và cần phải làm hợp đồng thật chặt chẽ trước khi tiến hành xây dựng.
Khi mình xây nhà thì cũng nên bỏ công sức vào nó chịu khó tìm hiểu nhiều nhiều thì chắc tốt hơn á.
Bác chưa xây nữa ạ? công trình này coi bộ dài hơi à nghen!:D

Hạng C
1/4/06
863
95
43
Cám on bác eo chang hi, sau tết em mới khởi công bác à.

Status
Không mở trả lời sau này.