Tdt
Hạng B2
16/4/12
176
55
28
51
Các bác cho em hỏi xe escape 2008 chạy đc 60.000km dùng total loại nào đc các bác, chạy bao nhiêu km bao lâu phải thay?

Hạng B1
5/5/12
88
3
8
44
Hình như dầu nhớt GS gì đó của Hàn Quốc nó bán rất nhiều cho Hyundai với Kia mà bác ??
[/quote]
Thông tin bác nói cũng không sai nhưng là trước đây. Tuy nhiên từ tháng 5/2011, Total có ký hơp đồng 05 năm Partnerships với Kia-Huyndai trên toàn cầu. Nếu anh em có mua một số dòng xe KIA của Thaco hoặc xe nhập về cuối 2011 sẽ thấy họ dán dưới nắp ca pô ghi KIA recomend Total và hình chai nhớt Quartz. Ngoài ra bác có thể xem thêm đường link sau:
http://www.lubricants.total.com/pro/partnerships/automotive-partnerships.html
Bác có thể hỏi thêm google về hai anh này thì cũng nhiều mà.:)

Hạng B1
5/5/12
88
3
8
44
SangGPS nói:
bùi nói:
Em nghĩ cái nào cũng được! Nó làm vớ vẩn tự nó đào thải nó rồi!

Em đồng ý với cụ ợ :D:D
Đồng ý với bạn Bùi và bạn Sang GPS. Nhưng em sợ nó chưa kịp đào thải nó mà mình đã phải "thải" vợ hai của mình rồi ấy chứ:(. Thôi thì phòng bệnh hơn chữa bệnh các bác ạ. Biết được gì "vớ vẩn"thì né bớt cho nó lành ạ.

Tập Lái
11/9/12
2
0
0
Cảm ơn bác sythentic :D. Nói chung theo em thì Exxon Mobil là hãng cung cấp dầu gốc khoáng tốt nhất hiện nay vì thực tế rất nhiều hãng danh tiếng cũng đã mua. Còn việc so sánh với các hãng cung cấp dầu gốc khoáng khác thì em để cho bác nghiên cứu thêm hè hè. Nói chung về ng tiêu dùng khi sử dụng sản phẩm dầu nhớt thì cũng nên chọn những sản phẩm của các hãng có danh tiếng trên thị trường (nhưng cũng đề phòng nhớt giả nhé mấy bác). Còn bác nào am hiểu thì có thể chọn các hãng khác nhớt vẫn tốt và hợp túi xiền mình. Các bác nên bảo dưỡng, thay nhớt thường xuyên sẽ thấy tiết kiệm ng liệu nhất là khi bối cảnh giá cả đang leo máy bay :D

Hạng D
19/10/09
4.736
14.303
113
Tel : 0949999684 .
thangvu.kha nói:
Cảm ơn bác sythentic :D. Nói chung theo em thì Exxon Mobil là hãng cung cấp dầu gốc khoáng tốt nhất hiện nay vì thực tế rất nhiều hãng danh tiếng cũng đã mua. Còn việc so sánh với các hãng cung cấp dầu gốc khoáng khác thì em để cho bác nghiên cứu thêm hè hè. Nói chung về ng tiêu dùng khi sử dụng sản phẩm dầu nhớt thì cũng nên chọn những sản phẩm của các hãng có danh tiếng trên thị trường (nhưng cũng đề phòng nhớt giả nhé mấy bác). Còn bác nào am hiểu thì có thể chọn các hãng khác nhớt vẫn tốt và hợp túi xiền mình. Các bác nên bảo dưỡng, thay nhớt thường xuyên sẽ thấy tiết kiệm ng liệu nhất là khi bối cảnh giá cả đang leo máy bay :D
Nó có nhiều mỏ để khai thác.Không mua nó thì mua ai bây giờ :D:D:D

Hạng D
4/11/11
1.141
26
38
57
TP HCM
Cám ơn bác Sythentic & các bác đã cho em mở rộng tầm mắt về việc sử dụng dầu nhớt sao cho hiệu quả & kinh tế .

Hạng B1
5/5/12
88
3
8
44
PHONG NGUYEN nói:
....
Nó có nhiều mỏ để khai thác.Không mua nó thì mua ai bây giờ :D:D:D

Thật ra, cũng không hẳn là có nhiều mỏ là có thể làm được dầu gốc. Do ExxonMobil sở hữu nhiều "mỏ" ngon và có công nghệ "tốt" nên nó mới làm mưa làm gió mà thôi. Cụ thể, Dầu gốc (là thành phần chính, sau đó cho thêm phụ gia để thành dầu nhờn) phụ thuộc vào 02 yếu tố chính:
1. Nguyên liệu: Từ dầu thô người ta mới làm ra dầu gốc. Nhưng dầu thô cũng có 02 loại: dầu chua(chứa lưu huỳnh cao, tốn nhiều công đoạn mới có thể biến nó như dầu ngọt) và dầu ngọt. Nên việc sở hữu nhiều hay ít còn tùy thuộc loại nào.
2. Công nghệ: Nghe thì đơn giản, nhưng để làm ra dầu gốc có rất nhiều công đoạn, chi phí tốn kém rất nhiều và công nghệ phức tạp (đơn cử như Dung Quất chỉ có thể làm ra xăng, dầu Diesel, nhựa đường... chứ không thể làm ra được lít dầu gốc nào cả).

Bởi vậy, cũng không phải không có lý khi có người nói dầu khoáng của Mobil là tốt nhất. Vì hãng này cam kết và bán và pha chế dầu nhớt trên toàn thế giới là từ dầu gốc nhóm II. Còn lại đa phần các hãng khác vì cạnh tranh về giá và nhiều vấn đề khác vẫn đang dùng dầu gốc nhóm I (sáp nhiều, hàng lượng S cao, cặn lớn...). Dẫn đến chất lượng bị giảm đi đáng kể. Ngoài ra, chưa kể đến dùng dầu nhớt tái chế...thì giá thành còn rẻ nữa.
(Tất nhiên, cấu thành về giá còn phụ thuộc thêm nhiều yếu tố khác nữa chứ không hẳn là dầu gốc và công nghệ. Nhưng em đang nói thuần túy về kỹ thuật thôi)

Tập Lái
13/9/12
12
0
0
Tdt nói:
Các bác cho em hỏi xe escape 2008 chạy đc 60.000km dùng total loại nào đc các bác, chạy bao nhiêu km bao lâu phải thay?
Bác cứ dùng Total Rubia Tir 7400 (10.000km thay) là tốt nhất. Còn nếu không bác dùng Rubia Tir 6400 cũng được (7000km thay)

Hạng F
9/8/09
6.395
68.492
113
TFC
xaydungquocgia.com
Laigo nói:
Tdt nói:
Các bác cho em hỏi xe escape 2008 chạy đc 60.000km dùng total loại nào đc các bác, chạy bao nhiêu km bao lâu phải thay?
Bác cứ dùng Total Rubia Tir 7400 (10.000km thay) là tốt nhất. Còn nếu không bác dùng Rubia Tir 6400 cũng được (7000km thay)
Cũng đc hén!

Last edited by a moderator: