Hạng B2
4/7/11
197
0
16
41
Q5-HCM
Trong trường hợp em mua xe ô tô cũ và cũng phải tính khả năng là sẽ bán lại. Vì không ai đi xe đến tàn rồi vứt đi cả. Thủ tục công chứng ủy quyền xe ô tô thì quá lằng nhằng em ko hiểu lắm.

-Nếu mua xe cũ làm công chứng mua bán em phải đóng thuế TB thì thà mua xe mới cho xong đúng ko ah. Vì bây h các bác bán xe có chịu lỗ nhiều lắm đâu. Toàn mất tiền cho mấy ông NN, 1 cái xe mà mua đi bán lại cứ phải nộp thuế TB mỗi lần qua tay chủ mới thì zzz.
- Còn làm công chứng Ủy quyền thì sau này muốn bán lại có dc không và phải làm thế nào???.

Em tính mua xe lướt rồi, nhưng đọc thấy thủ tục lằng nhằng khó hiểu quá.

Túm lại em muốn hỏi là mua xe cũ và sau này muốn bán lại thì em nên làm thủ tục gì để sau này cần bán xe dễ dàng?

Last edited by a moderator:
Tập Lái
27/7/11
2
4
3
nếu tên tư nhân thì bác chọn uỷ quyền là hợp lí . Vì bác còn ý định cưới em khác mà . Công chứng thì dễ mà . Chủ xe có vợ hoặc chồng thì cả 2 củng ra phòng công chứng với bác , nếu chưa có vợ hoặc chồng phải xin giấy xác nhận tình trang hôn nhân ( Doc thân vui tính ) . Rồi bác bảo công chứng viên soạn hợp đồng uỷ quyền chiếc xe trên cho bác toàn quyền quyết dịnh : mua bán , thế chấp . Bác chi cần nói vậy là công chứng viên tự biết . Bác giữ lại mấy bản hợp đồng đó . Đến khi muốn bán cho ai ban cứ việc cầm hợp đồng đó voi cavet xe , cmnnd , shk , và cùng người mua ra phòng công chứng làm hợp đồng mua bán vô tư .

Hạng D
2/7/09
3.405
81
63
Q.Tân Phú Tp HCM
Cả 2 bác có 1 điểm không biết. Khi người UQ ( ủy quyền ) chết mấy bác có thể mất xe.
Cứ ký mua bán cho em. Sau đó có bán lại thì mấy bác ra cò đổi giấy mua bán. Hiện nay là tốn 2 chai. Mai mốt không biết bi nhiêu.
Khi làm HĐ mua bán, làm luôn giấy giao tiền. Mua bán hoàn thành, thằng kia có ngủm cũng chả liên qua gì.

Tập Lái
27/7/11
2
4
3
Đúng là em còn bỏ sót qua chi tiết đó . Cái đó là rủi ro . Mà vẫn không mất nếu người nhà của họ biết chuyện và biếng sống . Mà thôi giờ đồng tiền nó ghê ghớm lắm không lườn trước được . Nếu bác chủ lăn tăn về sự cố rủi ro thì cứ như bác ở trên nói . Mua bán thẳng tiến

Tập Lái
16/5/10
23
44
43
TPHCM
giaypheplaixe.com
nguoiphutinh nói:
Cả 2 bác có 1 điểm không biết. Khi người UQ ( ủy quyền ) chết mấy bác có thể mất xe.
Cứ ký mua bán cho em. Sau đó có bán lại thì mấy bác ra cò đổi giấy mua bán. Hiện nay là tốn 2 chai. Mai mốt không biết bi nhiêu.
Khi làm HĐ mua bán, làm luôn giấy giao tiền. Mua bán hoàn thành, thằng kia có ngủm cũng chả liên qua gì.

Em đang tính lăm le 1 em civic tầm 510-520,đọc xong bài của Bác em cảm ơn Bác nhiều nhiều nhiều...
(sau này chắc em nhờ Bác chỉ chỗ dùm để em đổi hợp đồng mua bán :D:D:D)

Hạng B2
4/7/11
197
0
16
41
Q5-HCM
nguoiphutinh nói:

Bác phụ tình ơi em mới ti toe nên chưa hiểu nhiều, ý bác nói là làm công chứng mua bán rồi để đó hay là làm công chứng ủy quyền + làm thêm công chứng mua bán(hay làm giấy viết tay mua bán) + giấy giao tiền.
Em gà mới mong bác nói rõ hơn dùm em. Cám ơn bác.

Hạng B2
4/7/11
197
0
16
41
Q5-HCM
Tiện thể bác cho em hỏi phí chuyển vùng mất bao nhiêu ạ? vì nhiều xe ngon ở tỉnh khác muốn mua nhưng lại ko biết phí . Sợ tính ko chuẩn hóa ra bị thịt.

Tập Lái
Em thấy thế này các bác ạ:
1- Nếu bác mua để dùng, chưa biết lúc nào mới bán cho người khác, có đủ khả năng đóng thuế trước bạ, đổi biển 5 số luôn thì nên làm ra công chứng làm hợp đồng mua bán, đóng trước bạ, sang tên, đổi biển số, đăng kiểm lại. Vậy dù bác có tốn kém thêm ít tiền thuế và một số phí khác nhưng đổi lại bác k phải chịu rủi ro gì hết. Khi nào muốn đổi em khác cũng dễ dàng, không phải tìm chủ cũ, không bị ép giá, có thể bán giấy tay cho người quen, bạn bè, có thể ra công chứng ủy quyền cho người mua sau.
2- Nếu chưa có điều kiện hoặc bác chủ thớt định chạy cho tay nghề cứng rồi bán lại thì bác có thể công chứng Hợp đồng ủy quyền, em có bản mẫu, bác cần em email qua để bác tham khảo, nhưng bác phải biết được chính chủ và thỏa thuận được là họ sẵn sàng giúp bác ký Hợp đồng mua bán sau này với một cú điện thoại và 1 chầu cà phê.... hi hiz (trừ trường hợp một trong 2 người... die hoặc cả hai ... li dị hoặc ... bỏ đi đâu k rõ!...).
3- Về vấn đề chuyển vùng, theo em nhớ là hình như k có đóng phí, có Mẫu đơn đề nghị rút hồ sơ do chủ sở hữu trên Đăng ký xe kèm theo Hợp đồng mua bán, Đăng ký xe (bản gốc), biển số xe và giấy tờ gì gì nữa thì em không nhớ... muốn nhanh thì hình như có tốn vài trăm thôi để chi cho ai thì em ....hoàn toàn không biết!
Em chỉ biết có thế, các bác ném đá ... nhỏ và ném... nhẹ tay thôi ạ!

Hạng B2
4/7/11
197
0
16
41
Q5-HCM
Cám ơn bác đã chỉ rất rõ ràng. Nhưng em hơi buồn chút là mua xe cũ mà vẫn phải phang thêm khoản phí TB vô thì xe cũ giá cũng cao ngổng lên. Biết sao dc ở VN mà :D. Than thì cũng vậy, bác nói rõ vậy rồi thì em cũng còn biết hướng tính toán.

Hạng D
25/10/10
4.518
3.575
113
theo em bác cứ việc làm 2 cái hợp đồng công chứng mua bán và ủy quyền, Thời gian là cái mua bán làm sau cái ủy quyền. Xong bác cất cái hợp đồng mua bán chi kỹ nhé, cầm cái hợp đồng ủy quyền chạy. không ai làm khó bác được đâu. Vì nếu bác làm hợp đồng mua bán mà không chuyển tên đóng TB 10% thì bị phạt, còn đóng thì .... dau lòng quá... hic hic.
Khi xảy ra trường hợp người bán ngỏm củ tỏi thì cũng chả sao, thứ nhất họ có biết bác ở đâu mà tìm, hihi, mà cho dù tìm được thì bác còn cái hợp đồng mua bán mà, nó vẫn có giá trị pháp lý.
Khi muốn bán lại cho người khác thì bác dùng cái hợp đồng ủy quyền để làm hợp đồng bán cho người khác, ổn cả đôi bề bác nhé. Mà bác cũng đừng nói to nhé, các "ông" mà hay được cái lỗ hổng này thì sẽ trám ngay, thế là toi đấy