Hạng D
12/10/04
3.223
481
98
RE: Nên mua Sedan hay MPV ????

Em có ý kiến thế này nhé:
Nếu bác có hơn 40k -> mua Grandis, ngược lại -> Ford Focus sắp ra (32k là có xe rồi, khá đủ đồ chơi)

Hạng B2
6/4/04
419
27
18
Cao Lãnh

Bác Xích-lô ơi, thế bác đã quyết mua xe nào chưa? Để tui góp thêm 1 ít cho thêm phần (rắc rối) nhé.

Bác hãy chọn MPV nếu:
a) tiền không là vấn đề phải lo lắng (mua giá đắt hơn, chạy tốn xăng hơn)
b) chỗ để xe rộng, đường xá vào nhà rộng rãi

Còn không thì chọn sê-đan, vì:
a) thường là giá thấp hơn
b) chạy tiết kiệm xăng hơn (bác lưu ý là giá xăng ngày càng tăng!)
c) xe gọn hơn, đi lại trong phố sẽ tiện hơn, vào nhà mà đường chật thì cũng dễ hơn.

Đấy thêm tí kiến lửa để bác đốt thêm suy nghĩ mua xe của bác.

Hạng D
3/7/04
2.050
823
113
Cù Lao Ông Chưởng

Em mạo muội có ý kiến.
Bác cần xử dụng vào mục đích gì thì cư mạnh dạn chọn xe đó.
VD: để phục vụ Gia đình thì chọn SEDAN.
- Để Kinh doanh thì chọn MPV.
(với lại MPV sẽ tiện dùng cho nhiều mục đích hơn, em bỏ 1 phiếu cho MPV)

V8
Hạng B2
27/5/05
150
1
0

Nếu mua xe với mục đích để phục vụ gia đình thì các bác phân tích như trên tôi tháy ai cũng đúng cả; tất nhiên, khi đó nhiều khả năng tôi sẽ chọn MPV.
Còn nếu mua xe để thỏa mãn cái "tôi" của các bác thì cần dựa vào sở thích của mỗi người; khi đó, những phân tích ở trên đều sai bét cả. Lúc này, nếu bác thích sedan thì mua sedan, thích MPV thì ..., thích SUV thì cũng... vấn đề chính ở đây là thích em nào, thấy em nào ngon thì chén em đó. Có thế thôi.

Hạng B2
7/7/05
140
1
18

theo tôi bác mới đi thì ngồi MPV cho nó nhàn chỉ phải ngó mỗi đằng trước để lách lên thôi và cố gắng đừng phanh và quẹo gấp để các bác tổ lái cù lét thôi. đợi bao giờ có tiền làm tiếp con sedan 2 chỗ cũng kịp[:eek:]:mad:[&:]

Hạng B2
26/4/05
385
1
0
52
Hà Nội

Công nhận ngồi MPV thoáng tầm mắt hơn nhưng tôi Ko hiểu khi lái còn phải lườm cả đằng sau nữa á bác SUV67, thế thì có vẻ giống EURO SPACE nhỉ:)

Hạng B2
9/9/05
193
0
0
hn

Xin chào các bác.
Em mới phát hiện ra cá forum này hôm qua. Đúng sở thích của em các bác ạ.
Không biết giờ này bác Xích Lô đã cưới "vợ hai" về chưa. Thôi em cứ post ý kiến và kinh nghiệm thực tiễn của em để bác tham khảo cho việc tậu vợ hai của bác (hehe đối với em ôtô là vợ 2).
Ở Việt Nam nhà em đã từng có Zace và hiện tại đang dùng một xe MPV khác nhưng sang trọng hơn Zace, xe này ở Vn hiện giờ mới có vài chiếc, nói chung là ngang tầm (có khi hơn) Grandis. Em thấy rất thích vì rất tiện lợi và thoải mái. Nhất là người lái ngồi tiện nghi, rộng rãi, tầm nhìn cao ráo.
Chính vì thế gần đây quay lại Úc em mới đổi em sport car sang dùng 1 em MPV (honda odyssey 2005) vì xe sport của em 2 cửa bất tiện việc lên xuống và chở đồ của cô con gái 1 tuổi. Xe này thì cũng như Grandis. Lái không có gì để suy nghĩ bác ạ.
Ở Vn, nhà em cũng có 2 em sedan (s600,325) nhưng thực tình mà nói em vẫn thích em MPV hơn. Lái 2 em sedan kia thì thích cái là ra đường có người hay ra hỏi chuyện bàn tán, và lái tốc độ nhanh, "đóng vỉa", vượt ẩu. Nhưng VN mình bây giờ bắn tốc độ kinh quá, đường xá cũng không đẹp cho lắm.
Nói tóm lại là mỗi lần về VN là em lôi con MPV ra đi. Khi nào có dịp cần "show off" thì mới lôi sedan thôi bác ạ.
Tiếc cái là nhà em bán mất em SUV trước khi em biết lái xe nên em chưa có kinh nghiệm thực tiễn về SUV bác ạ.
Trên đây là cảm nghĩ và kinh nghiệm của em về "bà hai". Mong bác và gia đình mua được chiếc xe vừa ý.

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM

Nhiều ý kiến quá chắc là bác Xich-lo càng bối rối. Theo tui thì xe nào cũng có ưư và khuyết điểm riêng của nó và còn tùy vào sở thích của chủ nhân nữa. Trước kia trước khi chọn mua xe tui cũng phân vân như bác, nhưng cuối củng thì tui đã chọn sedan vì có vẽ Vip hơn trong giao tế làm ăn. Vã lại lúc đó mấy chiếc 7 chổ chán lắm, mấy cái ghế sau có nước dẹp đi để đồ là tốt nhất. Bây giờ có grandis thì OK hơn nhưng giá cao quá nên cũng khó chọn:)

Hạng B2
6/4/04
419
27
18
Cao Lãnh

Bác Xích-lô ới ời ời,

Bác đã chọn được em nào chưa, không thấy bác báo cho AE biết gì cả. Hay là bác tung hỏa mù cho AE bàn lựng cho xôm? Hay là bác đã mua rùi, nhưng chốn không 'rửa' xe đây?

PS: Mua xe mới mà không 'rửa' là xui xẻo lắm đó.

Tập Lái
7/9/05
15
0
0

Gì mà khó mua thế ah bác Xich_Lo bác thích Lancuse GX ko ? Mua con đó chạy cho hoành tráng bác ah. Vừa 7 chỗ vừa VIP. kha kha kha