Hạng C
18/3/05
651
12
18
RE: Nên mua Shi hay là Vespa LX ???

hi bác jacquou,
Vâng, em đang nói chuyện xuất xứ đó bác, SH/SHI của Honda Itaty sx cho thị trường châu Âu, từ design, linh kiện... đều là châu Âu, nó giống bản chất chiếc xe châu âu hơn là chất Japanese (như con Spacy), và nhiệt đới hóa ở VN cũng tương tự như Pi. Nó không phải sx cho VN, nhập vào VN không qua nhà phân phối, phân phối do tư thương quyết định, giá cắt cổ, không bảo hành (BH của cửa hàng).... Bác so sánh với Ranger là không hợp lý vì Ranger là xe toàn cầu của Ford, chỉ có lắp ở VN.

Về sự nóng thì em đã chạy SH 1 năm em không lạ gì bác à (nóng như GT), còn LX khi chạy thì nó tản nhiệt xuống dưới, chưa bao giờ thấy nóng. Bác nói trứng omlette là seo?[8|]

Bác bảo Pi chạy 1 năm là héo là quá chủ quan đó, nếu vậy chắc Pi đóng cửa lâu rồi. Không biết bác đã chạy những xe Pi gì rồi?

Trích đoạn: jacquou

@ belancer:
- SH là của Honda, Honda kô phải là của Nhật hả bác, chết thật thế mà em cứ tưởng. Hay là bác nói theo xuất xứ của xe? Thế thì đúng là nó của Honda Italy rồi, thế kô lẽ theo bác thì Ranger là xe Việt Nam hả bác.
- còn về cái sự nóng, cái nóng do bác cảm nhận khi lái xe là từ dàn tản nhiệt ra, như thế máy nó sẽ mát. Còn nếu bác đi LX, kô thấy nóng o chân bác, nhưng mà cái máy nó thì đủ làm trứng omlette cho cả huyện rồi :D
- còn về vấn đề sửa chữa. Piaggio hết hạn bảo hành là héo, mà SHi thì trong vòng năm đầu tiên đi thì khỏi phải nghĩ.

cuôi cùng thì ý bác cũng giống em mà, SHi!

Hạng B1
3/5/06
94
0
0
53

em đã đi DYLAN và bay giò đang đi cả SH 125 và SHi 150 ve độ bốc thì đung như bác 318y nói SH Chạy đêpa tố hơn SHi và máy SH nghe êm hơn SHi
Còn về độ nóng thì sáng nay em mới đi thử LX125 máy ỳ như NOUVO , SH phả hơi nóng vào đầu gối đi mùa đông hơi bi ấm đấy. LX hinh như ko có két nước làm mát
SHi đê eeeeeeeeeeeeeeeee:D:D:D
(em cao 1.80m)

Last edited by a moderator:
Hạng B2
23/3/05
151
2
18
sydney
www.thanhtunggroup.vn

các bác sợ nóng thì khuyen bác ...zheng làm xừ em DYLAN vẫn bốc mà lại ko nóng....dòng LX em thấy chỉ mấy em cấp 3 chạy là nhiều, thanh nien mà đi trông cứ sao ấy, mà bánh bé như thế thì phanh dễ bị ngã lắm. hồi xưa em đi 2 đời xe spacy bánh chắc cũng bé như LX, con nào cũng bị xòe. em thấy SHi hay Dylan vẫn hay hơn phanh nó chuẩn hơn.

Hạng D
28/4/05
3.046
5
38
28

bác nào bảo con LX cao đấy.con chick gần nhà em cao chưa tới m6.chạy con LX xanh ngọc lô đầu tiên ở SG .mua sau xe em mấy bữa mà chống chân ngon lành.chạy phe phé.
em thì mấy em pi thì e chưa đủ trình để chạy:Dcứ bánh nhỏ thì phang dylan bánh to thì SH shi thôi.dylan dở cái là quạt nằm dưới.hay lội nước thì không tốt.thế thôi.chả có j để chê.máy bốc nhất trong dòng tay ga.đồng hồ đẹp nhất.còn đồng hồ SH mà bác chê dại còn ĐH LX mà đẹp thì[8|].mấy con Pi ĐH nhìn thanh thoát mà chơi ngay mấy cái ĐH tinh thể lỏng vô nhìn vô duyên quá thể

Em công nhận là LX nó làm yên hơi cao,chị em phụ nữ mà mua thường cắt bớt yên(cái này hãng làm được),em đi hồi đầu cũng phải kiễng chân mới chống được(em cao 1m74 thui)!

Hạng B1
27/7/05
58
0
0

@belancer: trùi ui, bác hỉu sai ý em rùi, em đâu có nói về thị trường, em nói về thương hiệu mà. Em công nhận là xe SH dành riêng cho Châu Âu, như kiểu Future dành cho VN mình ý. Nhưng mà Honda thì nói chung là ở đâu thì người ta vẫn công nhận là bền và lành, bác có công nhận với em kô nào.
còn về vấn đề bảo hành, em thấy thế này, trong quyển sổ bảo hành GT của bạn em, em thấy chi chít các mục bảo hành, may mà kô mất tiền, tính ra thì cũng khá đó. Xe mới đi trong một năm mà thấy ra ra vào vào garage suốt thôi. Em ngẫm thấy, bây giờ mà hết hạn bảo hành, xe nó lăn đùng ra đấy thì làm thế nào. SH và mấy cái xe Honda Ý kia thì nói chung là cũng kô bền bằng xe Honda Japan, thế nhưng mà nói chung là em thấy 1 năm đầu tiên đi kô phải nghĩ. BH thi thông thường là 1 năm, thế cho nên, trong một năm đấy thì kô nói, sau 1 năm đấy thì thế nào đây. Ý " héo" của em là ở chỗ kô có bảo hành thì héo, héo ở miền Bắc là " tính sao đây " bác ạ.
Còn về cái tản nhiệt ý mà, SH làm mát bằng nước, LX thì theo em biết là làm mát bằng gió, bây nhiêu cũng đủ biết là xe nào sẽ mát hơn ( động cơ, kô phải người lái ) em bảo là cái máy của xe LX nóng đủ để làm trứng ốp lết cho cả huyện ăn ý mà hehehe.
Như em đã nói rồi mà, em có chê LX đâu, em chỉ bảo là, nếu thích vận hành thì SHi, nếu thích kiểu dáng thì LX. Mà bác với em cãi nhau làm gì nhỉ, bác với em có cùng ý kiến mà, vận hành đặt lên trên kiểu dáng ==> Honda SHi. Bác nhểy! na na na....

Tập Lái
15/3/06
22
0
0
Hà Nội

Vespa
bác mua xe vespa đi bác
không hiểu sao oto xe máy em đều thích xe của châu âu và mỹ hơn nhật bản

Hạng B2
28/8/04
119
0
0
nguoi den tu Trieu Chau

Trích đoạn: jacquou

nếu bác thích về kiểu dáng ==> LX
nếu bác thích về vận hành ==> SHi

Kiểu dáng: tất cả các xe của Ý đều đẹp. Xe của Nhật thì nhìn rất hiện đại, nhưng sẽ xấu ngay khi có mẫu mới. Còn xe của Ý thì vẻ đẹp đó là mãi mãi.
Vận hành: Xe Nhật đi bền, máy móc dễ sửa, hiệu suất lớn. Đặc biệt là SHi có Fuel Injection, tiết kiệm nhiên liệu và đi thích hơn. Xe Ý chỉ tốt khi được đáp ứng đủ tiêu chuẩn, về xăng, dầu, đường xá... mà ở VN thì :mad:. Ngoài ra thì đường kính bánh xe của SHi cũng lớn hơn LX cho nên dễ điều khiển hơn.

Em đã đi thử cả 2 xe, vì em là người đặt tiêu chuẩn vận hành lên cao hơn kiểu dáng cho nên em thích SHi hơn ( mặc dù scooter thì vận hành kô thể bằng sport bike được, nhưng dù sao thì nó cũng là cái scooter có khả năng lái tốt nhất em từng thử ). LX 125 đi rất ỳ, xe khó điều khiển, chòng chành, tất nhiên là nó đẹp, kô thể phủ nhân.

Em bỏ một phiếu cho SHi. Chúc bác chọn xe ưng ý.

SH của Italia bác à!Ko phải của Japan đâu. Các bác hay lầm con này thế ko biết nữa

Hạng D
28/4/05
3.046
5
38
28

túm lại.bác nào thích thời trang thanh nịch .xe hư kêu xe ôm đẩy dzìa.với lại thích đi vô hãng BH thì Pi.không thì Shi
bác jắc ku: ra ra vô vô hãng chắc là BH định kỳ thôi chứ bác?chứ xe mới mua 1 năm mà sửa thế thì [8|] khác nào xe tàu thời trang thanh lịch

Hạng B2
18/9/04
220
7
18
còn lâu mới nói

Trích đoạn: tenziketui

bác nào bảo con LX cao đấy.con chick gần nhà em cao chưa tới m6.chạy con LX xanh ngọc lô đầu tiên ở SG .mua sau xe em mấy bữa mà chống chân ngon lành.chạy phe phé.
em thì mấy em pi thì e chưa đủ trình để chạy:Dcứ bánh nhỏ thì phang dylan bánh to thì SH shi thôi.dylan dở cái là quạt nằm dưới.hay lội nước thì không tốt.thế thôi.chả có j để chê.máy bốc nhất trong dòng tay ga.đồng hồ đẹp nhất.còn đồng hồ SH mà bác chê dại còn ĐH LX mà đẹp thì[8|].mấy con Pi ĐH nhìn thanh thoát mà chơi ngay mấy cái ĐH tinh thể lỏng vô nhìn vô duyên quá thể
Em bảo bác ạ, vì e đã nói là e cao 1.72m mà vẫn ko chống được cả 2 chân chạm đất cả bàn, có lẽ bác nào cao 1.75m thì ngon. Còn nói như bác thì e có đứa bạn chỉ cao khoảng 1m50 mà nó vẫn đi LX đỏ phe phé, chỉ có điều khi dừng xe nhìn nó chống chân khổ lắm, với lại cái dáng ngồi thì người dồn hết ra phía trước, chỉ dính tý mông vào yên thôi, ko được thoải mái, và một điều nữa là đi trong ngõ, đường đông 1 tý mà đang đi trên xe lại có việc quay lại để đi là nó không chọn phương án quay vòng xe mà chọn phương án đi đường vòng xa hơn khoảng 500 - 600m bác ợ.
E kết luận lại LX rất cao, đi nhìn thì đẹp nhưng người cầm lái nên cao 1 chút. Nhìn có vẻ thấp hơn SH chỉ vì yên sau SH cao hơn mà thôi chứ e khẳng định yên cho người lái LX ko hề thấp hơn SH mà còn có phần cao hơn.