Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
53
Hội OS CrossFire - CLB TDTT OS
Em vừa được thằng VNN tặng cho cái modem wireless cisco, model gì thì em quên rồi. Quả là hợp ý vì vừa đúng lúc em định mua để share mạng cho bà cả và thằng con vào, chứ để đang chiến CF với mấy bác OS mà bà cả đòi máy thì mất hết hứng.
Thợ đến cài cho em loay hoay cũng cả buổi, máy em là chính nên cho lấy từ cổng Lan của modem, 2 máy còn lại dùng wireless. Hôm qua đang chạy ngon tự nhiên em ngứa tay thấy cái nút có hình cái khoà ở trên nắp (security), nhấn thử thì thấy đèn security chớp chớp một lúc lâu rồi tắt. Kể từ khi đó thì máy em vẫn vào được còn 2 máy kia mặc dù vẫn nhận ra mạng nhưng không thể vào được (không lấy được IP từ modem), thế là bí, chẳng biết làm sao, kêu thợ tới thì lười. tính lên đây nhờ các bác cao thủ chỉ giáo với ạ.

Hạng D
20/7/07
2.639
2.448
113
Q Tân Phú
www.facebook.com
thử nhấn trở lại xem sao bác già, không thì nhấn nút reset ( lấy cay tăm châm vào chừng 10sec). sau đó bác dùng máy chính connect vào cái cisco mở FF nhập 192.168.1.1

log in(on) : admin
pass: bỏ trống

sau đó vào chỉnh lại cấu hình

cái này em cũng nhớ mang máng, hên sui nhé

Hạng C
8/7/07
862
17
0
em ko rõ nhưng bác có thể ktra các thông số sau (có thể khác nhau tuỳ loại modem, nhưng đại loại là vậy):

- wifi mode = mixed (thay vì disable hoặc B-only hoặc G-only)
- security mode = disabled

ncm
Hạng B2
23/5/08
339
0
18
35
OSCF
Em nhớ không lầm thì modem wireless cisco khác chút đỉnh so với các modem wireless của các hãng khác về cách cấu hình. Mà bác Già sướng thiệt, được VNN cho modem wireless cisco luôn. Modem cisco đã mắc rồi, modem wireless cisco còn mắc hơn nữa á. Thiệt là ngưỡng mộ bác Già quá đi :D
Bây giờ còn 1 cách là bác Già lên google search thông tin về cách cấu hình của loại này rồi tự cấu hình lại là xong :)

Hạng D
20/7/07
2.639
2.448
113
Q Tân Phú
www.facebook.com
vovinam nói:
vào chỉnh cấu hình thì biết rồi gà, nhưng vấn đề là chỉnh cái gì?

àh thường thì mấy router sẽ có 1 phần gọi là run wizard áh, mình click vào rồi thì nó sẽ step by step hỏi mình cách set up tên mạng, kiểu wifi B G N hay là mixed, cài đặt password, sau đó click OK, router tự động restart rồi vào mạng thôi

Last edited by a moderator:
Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
53
Ừ thì cũng vì chơi CF với tải nhạc mà tháng nào cũng kịch kim, chưa kể film nữa, vài bữa phải mua ổ cứng mới rồi.
Để tối nay về tự mò, bí quá gọi hỗ trợ VNN, chứ kêu thợ tới nó làm xong, sau này trục trặc lại phải kêu nữa, phụ thuộc oải lắm, tự mò là hay nhất.

Hạng B2
18/4/09
299
5
0
Cái bác nói là Linksys, nó có cái nút đằng trước bình thường sáng đèn màu vàng, nhấn vô nó chuyển qua trắng thì ngưng cấp IP động cho wireless, nhấn cái nữa cho ra màu vàng lại là ok.

ncm
Hạng B2
23/5/08
339
0
18
35
OSCF
dangquoctuan nói:
Cái bác nói là Linksys, nó có cái nút đằng trước bình thường sáng đèn màu vàng, nhấn vô nó chuyển qua trắng thì ngưng cấp IP động cho wireless, nhấn cái nữa cho ra màu vàng lại là ok.

Bác đọc lại bài xem??? Bác Già nói là modem wireless CISCO cơ mà???? Đâu phải Linksys đâu???

Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
53
Nó vừa là cisco, vừa là linksys đó bác. Ở ngoài thùng giấy thì em thấy cái hiệu cisco, nhưng vào trang cấu hình thì thấy nó tên kết nối là Linksys. Em cũng hổng hiểu là cái quái gì. Chỉ biết Model WAG310G-E2.
Và đây là quá trình nghịch dại tiếp của em.
- Về nhà làm theo lời bác dangquoctuan, tìm mãi chẳng thấy cái nút đâu (chỉ trừ cái nút hình ổ khoá ở trên nắp), tức mình bấm thêm lần nữa. Đèn security lại chớp chớp, vẫn như cũ.
- Reset theo lời gà, quay vào thì hỡi ơi, internet cũng không vào được. Ngu thế không biết, quên lưu lại cấu hình rồi.
- Loay hoay 1 tiếng đồng hồ mò theo trí nhớ cũng không được tức mình gọi 1080 xin số trung tâm hỗ trợ VNN - 800126. Anh hỗ trợ chỉ thế này thế này và bụp, lại vào được kết nối với mấy bác. Mừng quá cảm ơn rồi cúp máy. Xong lại chợt nhớ chưa hỏi cái vụ security. Chán vãi lúa.
- Bây giờ không biết reset xong nó có trở lại như cũ không nữa, để thử xem sao.