Hạng D
17/3/08
1.251
2
0
Mấy cô bé trong VP dọn mấy cục này và định bán ve chai.
Nghịch điện sợ bị điện giựt! các bác giúp em với!

Em thấy có vẻ còn tốt nên lôi ra phẫu thuật.

Có lẽ chỉ chất bình điện thôi.

Thông số bình điện của em nó đây, 2 bình đấu nối tiếp các bác ạh.

Em tính làm cái bộ chuyển đổi từ điện xe hơi lên điện 220 để thỉnh thoảng nghịch ngợm tý.

Theo các bác liệu có ổn không?, bác nào rành vụ này hướng dẫn em thêm với ạh.
Em lượm được 2 chiếc, xóm mình bác nào thích nghịch ngợm thì hú em nhé, em share một chiếc.

Hạng D
22/2/08
4.299
452
83
53
google.com
Good idea, được đó bác.

Xác định trên bo xem 2 đầu DC in put ( nhớ +/-)
Mua thêm một dây có đầu cắm ổ mồi thuốc. Nối đầu kia vào DC input trên bo .Nhớ nối đúng cực, và dây phải đủ lớn
Nối ổ cắm với dây output AC
Tháo bỏ dây và ổ AC input
Cắt hộp nhỏ lại vừa đủ bo mạch, ổ cắm AC.
Kiểm tra voltage của bình Accu của xe bác là bao nhiêu, nếu 12V là ok

Hạng D
22/2/08
4.299
452
83
53
google.com
Nhờ bác Mebca kiểm tra hộ xem 1 UPS sử dụng 1 bình Accu 12v hay 2 bình nối tiếp??

Hạng B2
4/8/07
188
510
93
thông thường 2 acquy thì sẽ là nối tiếp 24V--> k0 chế cho xe đc. Hồi đó em cũng chế 1 cái, chỉ việc cắt bỏ cái loa cho nó khỏi kêu chói tai là dùng tốt. Chú ý phải cắm đúng cực, cắm sai là cháy ngay.
Nhưng theo ý em thì không nên xài vì hơi cồng kềnh. Nếu bác cần xài điện 220v không nhiều thì chỉ cần mua cái cục biến điện 220v cỡ 50w ( giá cỡ 100k là cao ) nhỏ gọn là xài đc rồi. Đồ trong xe nên ưu tiên chọn loại 12v cho nó lành! ( kích lên 220v rồi giảm lại rất hao bình, hiệu suất kém hơn nhiều so với xài trực tiếp )

Hạng D
17/3/08
1.251
2
0
Cám ơn các bác tư vấn!
Vấn đề là bình 12V x 2 đấu nối tiếp các bác ạh, như vậy là DC input phải là 24V đúng không ạh, xe em chạy điện 12V nên xem ra có vẻ phải can thiệp sau hơn vào mạch điện của em nó chăng. Nếu em này mà cải tạo được thì em nghĩ sẽ tốt hơn loại Inverter của TQ vẫn bán ở chợ.
Các bác tư vấn thêm nhé, bác nào ở HN cần chuột bạch có thể bê 1 cục về để làm thử (PM cho em) vì em có 2 cục mà.

Hạng B2
27/12/09
266
9
18
69
HANOI
Loại này công suất 1000 VA, dùng 2 bình 12V- 7Ah mắc nối tiếp, không nên thay đổi mạch vì khá phức tạp, có hai cách tận dụng:
- Mua bình cùng cỡ về , chừng vài trăm k ,không nhớ chính xác giá , lắp lại như nguyên bản dùng cho máy tính ở nhà hay để trên xe khi cần thiết , đỡ phải mua UPS .
- Lắp bình ngoài có dung lượng cao hơn, dùng chạy đèn tròn, ti vi khi mất điện, thường thì không chạy được quạt và đèn huỳng quang do dạng sóng đầu ra không phải dạng sin