Hạng B2
29/4/15
137
142
43
Quận 9, TP.HCM
Dù con này có ngon đến máy em cũng không mua, quan điểm của em là tránh mua ủng hộ hàng tàu nhiều nhất có thể vì mình mua hàng của tàu càng nhiều thì đất nước của nó càng mạnh thêm, đi kèm theo đó là chúng hung hãn hơn, bá quyền hơn, ăn hiếp nước bé nhiều hơn....
hổng tới lượt bác lo đâu bác ơi, bác mua có 1 cái xe thì chính phủ VN nó cúng cho TQ cái dự án Cát linh - Hà Đông vài chục ngàn tỷ, cùng cơ số các dự án khác rồi :))

9/5/16
4.035
4.188
113
Bình Phước
Sorry bác hoàn toàn sai bác ạ...Nhiều bác chắc biết khái niệm này rồi em xin phép nói lại...
Iphone, laptop dell hay gì gì đó ko phải Trung Quốc làm, mà là Trung Quốc gia công nha bác...

Mà gia công thì chỉ hưởi hít cho thơm thôi chứ đếch được cắn bao nhiêu trong cái profit tạo ra cả, tiền làm ra thì méo bao nhiêu trong khi độc hại thì lãnh hết nhóe...Không Trung Quốc làm thì Việt Nam, Lào, Cam làm thôi...không có gì phải xoắn...Nên claimed Iphone,laptop liên quan tới China là SAI hoàn toàn nha...

Ví dụ Giống như bác đi làm cho công ty Vin của bác Vượn...Kẻ thù của bác thì họ cũng méo care tới công ty Vin...vì bác chỉ là cóc ké trong đó thôi à...

Nhiều bác không biết không hiểu khái niệm này hay cố tình lấp liếm mà cứ đụng tới Trung Quốc thì lại lôi Iphone, Laptop ra lòe thiên hạ...

View attachment 1996148
Trung Quốc gia công, dạ đúng rồi, là Trung Quốc làm đấy ạ. thằng Mẽo chỉ làm mổi việc ngồi viết phần mềm và í tưởng. Còn lại thì đủ thằng làm giùm thằng Mẽo. Trình độ gia công chiếc Iphone hay các sản phẩm khác bác có thấy chê bai chổ nào được không? Cho nên các cụ cứ chê hàng Trung Quốc là không được. Mình chê họ nhưng mình được như họ chưa? Họ có thể làm mọi thứ, từ con ốc giá 1đ/con họ cũng làm được, cho đến ....cũng con ốc đó nhưng chất lượng hơn giá 1$/con cũng có. Họ gia công thì... máy móc thiết bị là của họ nhé. Mình k ca ngợi TQ hay gì, nhưng đồ TQ mình đã được xài khá nhiều, tiền nào của đó, nếu mua đồ tốt giá cao, xài ngon choét. Đừng lúc nào cũng nghĩ TQ là lởm khởm, tàu khựa. Mình có cuộn dây điện của TQ, xài 10 năm rồi tuốt ra bên trong vẫn vàng óng, cái kìm điện TQ xài cũng mười mấy năm rồi, k thấy hư, chìa khóa (vặn ốc nhá) TQ xài chỉ mòn thôi chứ chưa hỏng cái nào để thay...Đừng có cái tư tưởng xài hàng TQ là không yêu nước, họ vẫn mua hàng của VN rầm rầm đó thôi, hàng hóa nó đâu có tính giai cấp đâu.

Hạng D
24/8/14
4.219
10.346
113
nó không qua âu mỹ được không phải lý do đó đâu bác, mà do bản quyền đó, qua mấy chỗ đó bị coi là ăn cắp bản quyền, kiểu dáng đó,
Mua thiết kế tới cùi bắp như VỊN chỉ cần vài triệu $ là có cả đống mẫu xe, làm như TQ nó nghèo hơn VN k có tiền mua chắc. Nó rớt là ngay vòng loại về công nghệ và an toàn, đám tư bản nó rất gắt cái vụ đó, k phải dễ chỉ cần bỏ tiền ra là có thể phát triển dc 1 mẫu xe bán cạnh tranh với rất nhiều đối thủ trên toàn thế giới, lỗ rồi phá sản à.
Bao nhiêu hãng xe lâu năm trên thế giới còn trầy trật bán cty qua tập đoàn này, tập đoàn kia (thậm chí bị TQ bỏ tiền mua lại)..còn chết lên chết xuống chứ ở đó mà dễ làm xe hơi, nó có thiết kế k đụng hàng hay đẹp cỡ nào mà thiếu công nghệ là thấy tụt hậu rồi. TQ nó khôn, dư tiền mua hẳn luôn cty khác rồi bỏ tiền phát triển tiếp chứ ngu gì đi làm lại từ đầu khi đối thủ đã có từ cả thế kỷ, 3 cái sản phẩm phế thải nó bán trong nội địa kiếm lời với mức giá rẻ dễ tiệm cận vì dân nó đông, nhu cầu nhiều chứ chất lượng tuổi nào mà đem ra so với các sản phẩm ở thị trường khác.
Chả có cái quốc gia nào thần kinh như nước này đi mua con xe TQ giá đắt x2 trong khi chính tụi TQ có tiền nó cũng đi xe hãng có tuổi đời lâu năm ở mức bình dân.
Em thấy các bác chê nhiều quá, sứ mạng của xe Trung Quốc không phải là để dân VN xài bền hay cái gì hết, mà là để cho dân mình được tiếp cận với phương tiện, xe cộ rẽ hơn. bác nhớ hồi xưa xe máy TQ qua mình không? có mấy năm giờ dân mình chạy xe máy giá rẽ, chất lượng cao đầy đường. Giờ xe hơi TQ qua, 10 năm nữa dân mình lại có xe hơi giá rẽ chất lượng cao chạy. Không có anh TQ, mấy hãng xe Nhật, Mỹ muốn làm trời làm đất gì k đc, Toy còn tăng giá hàng năm 10% để dân có suy nghĩ đi xe giữ giá, có xe giá rẽ của TQ, down giá xuống ngay, dân được lợi.
Rồi giờ xe máy TQ chở nước đá và bình ga. Con AB năm 2010 mua 3x triệu, sau 1 thời gian nhờ có xe TQ thì bây giờ phải 4x triệu. Hay nhở cũng phải gần chục năm rồi giá xe máy giờ rẻ ghê, dịp Tết năm nào hay mẫu nào hút hàng là còn “bia kèm lạc” nhờ xe TQ cả đấy.

Hạng B2
29/4/15
137
142
43
Quận 9, TP.HCM
100 ông chê không biết được 10 ông leo lên con xe chạy thử chưa :)) dùng kiến thức nửa mùa từ thời xe máy 20 năm trước để chê cái nước tự làm được tên lửa, hàng không mẫu hạm :))

Hạng B2
11/9/14
319
510
93
40
Trung Quốc gia công, dạ đúng rồi, là Trung Quốc làm đấy ạ. thằng Mẽo chỉ làm mổi việc ngồi viết phần mềm và í tưởng. Còn lại thì đủ thằng làm giùm thằng Mẽo. Trình độ gia công chiếc Iphone hay các sản phẩm khác bác có thấy chê bai chổ nào được không? Cho nên các cụ cứ chê hàng Trung Quốc là không được. Mình chê họ nhưng mình được như họ chưa? Họ có thể làm mọi thứ, từ con ốc giá 1đ/con họ cũng làm được, cho đến ....cũng con ốc đó nhưng chất lượng hơn giá 1$/con cũng có. Họ gia công thì... máy móc thiết bị là của họ nhé. Mình k ca ngợi TQ hay gì, nhưng đồ TQ mình đã được xài khá nhiều, tiền nào của đó, nếu mua đồ tốt giá cao, xài ngon choét. Đừng lúc nào cũng nghĩ TQ là lởm khởm, tàu khựa. Mình có cuộn dây điện của TQ, xài 10 năm rồi tuốt ra bên trong vẫn vàng óng, cái kìm điện TQ xài cũng mười mấy năm rồi, k thấy hư, chìa khóa (vặn ốc nhá) TQ xài chỉ mòn thôi chứ chưa hỏng cái nào để thay...Đừng có cái tư tưởng xài hàng TQ là không yêu nước, họ vẫn mua hàng của VN rầm rầm đó thôi, hàng hóa nó đâu có tính giai cấp đâu.
Hi bác...

Giọng điệu bác có vẻ nâng bi Trung Cẩu và tổ lái...

Em xin định hướng lại để ta đừng đi quá xa...

1. Quan điểm của em: tẩy chay hàng Trung Quốc vì nó là kẻ thù của Việt Nam...dù (có thể) nó tốt.
  2. Bác phản biện...tẩy chay hàng Trung thì đừng xài iPhone, laptop...
  3. Em trả lời...iPhone, laptop méo liên quan Tung Cẩu...đừng lấy ra khè thiên hạ
  4. Bác trả lời...hàng Tung cẩu có tốt có xấu...nó cũng mua của mình
=> có vẻ tổ lái và sai quan điểm ban đầu rồi...thôi ko tranh với bác...

Em chỉ nêu quan điểm và hi vọng anh em ủng hộ...tẩy chạy Tung Cẩu...hàng hoá của Tung cẩu thì ko xài...ví dụ con xe trong bài review này...có tốt cũng méo xài. Đừng nói chi tới chuyện tiền nào của đó...

Hạng D
9/6/16
1.876
2.071
113
35
thế thì vứt ngay cái iphone đi, vứt luôn cái tivi và cái laptop dell đi, toàn đồ trung quốc cả đấy cụ ạ. Em k thích trung quốc, nhưng VN mình mà để được như TQ thì còn khướt nữa cụ ạ. TQ có thượng vàng hạ cám nhé. tiền nào của đó.
Em nghĩ bác nên học lại cách định nghĩa đồ Tàu, sản xuất ở TQ không đồng nghĩa với thương hiệu TQ. Điện thoại Apple sản xuất ở TQ khác với điện thoại Oppo sở hữu bởi 1 cty TQ.