A1
14/12/03
2.555
4.253
113
theo em nghĩ thì chắc chắn sẽ có biển 412 trên đoạn đường này, và thông thường thì lane bác chủ đang đi sẽ là lane dành cho moto. Vì vậy nếu bác chủ đi lane này là sai làn đường rồi mà bác ?
Anh không để ý có mũi tên vẽ dưới đường à? Có mũi tên thì cứ đi thôi.
Mà năm 2017 rồi anh ơi, $12 là cắm riêng từng biển, biển gộp chung nó gọi là 415 nhé.

Hạng B1
3/10/16
67
73
18
44
Anh không để ý có mũi tên vẽ dưới đường à? Có mũi tên thì cứ đi thôi.
Mà năm 2017 rồi anh ơi, $12 là cắm riêng từng biển, biển gộp chung nó gọi là 415 nhé.
về nguyên tắc nếu trước đó có biển phân làn 412 (hoặc biển gộp 415) thì theo em bác vẫn phải giữ đúng làn đường mà. Lane đó dành cho moto đi, các hướng mũi tên đó áp dụng cho việc hướng dẫn hướng đi cho xe moto, liên quan gì đến xe oto đâu bác (vì bản chất oto không được đi trong lane đó mà) ???

Hạng D
22/8/13
1.234
2.015
113
Hôm qua em đi xe máy dưới chân cầu vượt Hương lộ 2 ngoài quốc lộ từ hướng An Sương về Tân tạo
Một top 5 6 anh gì đó đứng thổi anh máy anh 2 bánh chạy làn ngoài.
Em đi lane trong nhưng phía sau, lúc đấy có 1 anh bị thổi vào, em Signal ra lane ngoài để khỏi bị va chạm thì anh chỉ gạy vào luôn.
Em từ từ vào tắt máy, rút chìa khóa, móc điện thoại ra.
1 anh xxx khác tới làm việc với em.
anh ấy bảo đi sai làn đường.
Em mới nhẹ nhàng trình bày: em đi đúng lane trong, nhưng lúc nãy có anh cảnh sát kia chỉ gậy nên em signal chuyển lane thì bị thổi luôn.
Biết là khó nhai nên kg cần kiểm tra giấy tờ gì cả, nói thôi em đi đi.
Chỗ này e đi lơ là kg nhìn biển báo là có phân làn xe máy không.
Nhưng thấy bị thổi vào nhiều ghê.
Chổ của bác hồi xưa là có phân làn (lane sát cầu vượt là cho 2b rẽ trái, lane trong cho 2b chạy và 4b rẽ phải).

Sau này nó dẹp luôn cái biển báo đó, thay bằng cái biển quái thai kết hợp 412 (đối với 2 lane trên cầu vượt) và 411 (2 lane bên hông cầu).

Cho dù trước đó hay bây giờ thì chúng nó cũng chẳng có lý do gì đứng đó hốt cả. Em đi 4b còn lấn hẳn vào lane chúng nó đang đứng mà chẳng thấy quơ gậy gọi vào nói chiện cho zui!

PS: chiều ngược lại (hướng Tân Tạo --> An Sương) cũng hay đứng mặc dù éo có cái biển nào. Chủ yếu bắt lỗi thần thánh tưởng tượng "chuyển làn trên cầu vượt"

A1
14/12/03
2.555
4.253
113
về nguyên tắc nếu trước đó có biển phân làn 412 (hoặc biển gộp 415) thì theo em bác vẫn phải giữ đúng làn đường mà. Lane đó dành cho moto đi, các hướng mũi tên đó áp dụng cho việc hướng dẫn hướng đi cho xe moto, liên quan gì đến xe oto đâu bác (vì bản chất oto không được đi trong lane đó mà) ???
Vạch sơn mũi tên trên đường đó tên là vạch 1.18, nó áp dụng chung cho mọi loại xe chứ đâu phải riêng cho xe máy? Anh nhìn thấy biển nào cấm xe oto đi trong làn đó, hay tự nghĩ ra? Đã không cấm thì đi vào đâu có phạm luật.

Hạng D
22/8/13
1.234
2.015
113
Vạch sơn mũi tên trên đường đó tên là vạch 1.18, nó áp dụng chung cho mọi loại xe chứ đâu phải riêng cho xe máy? Anh nhìn thấy biển nào cấm xe oto đi trong làn đó, hay tự nghĩ ra? Đã không cấm thì đi vào đâu có phạm luật.
9.3 bác Túi Khí ới!

• Like
Reactions: Air Bag
Hạng D
22/8/13
1.234
2.015
113
Có biển phân làn 412 hay 415 thì phải tuân theo chứ làm gì có cái nguyên tắc giữ nguyên làn đang đi, lại càng không có cái nguyên tắc của xxx là "làn trong cùng là của riêng 2b" hay "làn sát con lươn là của 4b".

Không có biển cấm thì cứ thoải mái mà đi nha bác!

• Like
Reactions: Honda 67
Hạng D
11/12/10
3.013
7.676
113
Lập luận như bác quá chuẩn, đại diện cho "gà mờ" để xxx vặt lông!

Hạng B1
3/10/16
67
73
18
44
Có biển phân làn 412 hay 415 thì phải tuân theo chứ làm gì có cái nguyên tắc giữ nguyên làn đang đi, lại càng không có cái nguyên tắc của xxx là "làn trong cùng là của riêng 2b" hay "làn sát con lươn là của 4b".

Không có biển cấm thì cứ thoải mái mà đi nha bác!
haiza các bác làm em rối quá. Vậy cho em hỏi là lỗi sai làn là ntn ah. VD như trong hình của bác chủ thớt, có biển 412 và 415. Trước giờ, em cứ nghĩ nếu có 412/415 quy định làn trong cùng là moto/thô sơ (em nói trường hợp có biển nha, chứ khong phải nguyên tắc tào lao của xxx), thì em chạy oto vào thì có bị lỗi sai làn không ạ ?

Hạng D
9/2/15
1.493
7.196
113
40
haiza các bác làm em rối quá. Vậy cho em hỏi là lỗi sai làn là ntn ah. VD như trong hình của bác chủ thớt, có biển 412 và 415. Trước giờ, em cứ nghĩ nếu có 412/415 quy định làn trong cùng là moto/thô sơ (em nói trường hợp có biển nha, chứ khong phải nguyên tắc tào lao của xxx), thì em chạy oto vào thì có bị lỗi sai làn không ạ ?
Đơn giản thế mà cũng khó nhỉ.
Làn đó chỉ xe hơi được đi thì xe máy chạy vào là sai và ngược lại.
Còn sai vạch kẻ đường là ngta bảo rẽ phải, ông rẽ trái hoặc đi thẳng là sai. Sai với cả tất cả loại xe.

Nếu như trong trường hợp bác chủ thớt, có biển 412 thì thường ghi là oto rẻ phải mới đi vào đó.
Bây giờ có một tình huống mới: Lane trong cùng có 412 dành cho oto rẻ phải, nhưng chạy như bác chủ là rẻ trái. Vây thì bị lỗi gì?