Hạng B1
3/10/16
67
73
18
44
Đơn giản thế mà cũng khó nhỉ.
Làn đó chỉ xe hơi được đi thì xe máy chạy vào là sai và ngược lại.
Còn sai vạch kẻ đường là ngta bảo rẽ phải, ông rẽ trái hoặc đi thẳng là sai. Sai với cả tất cả loại xe.

Nếu như trong trường hợp bác chủ thớt, có biển 412 thì thường ghi là oto rẻ phải mới đi vào đó.
Bây giờ có một tình huống mới: Lane trong cùng có 412 dành cho oto rẻ phải, nhưng chạy như bác chủ là rẻ trái. Vây thì bị lỗi gì?
theo em nghĩ chạy như bác chủ đâu gọi là rẽ trái, bác chủ vẫn đi thẳng mà. bác troll em à :)))))

A1
14/12/03
2.555
4.253
113
Đơn giản thế mà cũng khó nhỉ.
Làn đó chỉ xe hơi được đi thì xe máy chạy vào là sai và ngược lại.
Còn sai vạch kẻ đường là ngta bảo rẽ phải, ông rẽ trái hoặc đi thẳng là sai. Sai với cả tất cả loại xe.

Nếu như trong trường hợp bác chủ thớt, có biển 412 thì thường ghi là oto rẻ phải mới đi vào đó.
Bây giờ có một tình huống mới: Lane trong cùng có 412 dành cho oto rẻ phải, nhưng chạy như bác chủ là rẻ trái. Vây thì bị lỗi gì?
Chủ thớt chuyển làn đi thằng chứ có rẽ trái đâu. Vẫn trên con đường đó chứ đâu có chuyển đường khác, hoàn toàn phù hợp với mũi tên đi thẳng.

Hạng F
12/10/16
7.543
6.412
113
Lỗi đi sai phần đường quy định, anh có hiểu là phần đường khác làn đường không?
--> câu này chuẩn nè. E hiểu
Bác chủ đi vậy ko sai nhưng có thể là cắt dòng xe đang lưu thông ở lane số 2 thật đấy.

• Like
Reactions: dinkytri2012
Hạng D
9/2/15
1.496
7.246
113
40
theo em nghĩ chạy như bác chủ đâu gọi là rẽ trái, bác chủ vẫn đi thẳng mà. bác troll em à :)))))
bác nghĩ như vậy và nói như vậy là đúng rồi.
Ở trên ý của em chỉ phân tích cho bác rõ hơn thế nào là lỗi sai làn, lỗi kg tuân thủ biển báo vạch kẻ đường thôi.

Hạng D
23/10/15
2.796
4.816
113
TPHCM
theo em nghĩ thì chắc chắn sẽ có biển 412 trên đoạn đường này, và thông thường thì lane bác chủ đang đi sẽ là lane dành cho moto. Vì vậy nếu bác chủ đi lane này là sai làn đường rồi mà bác ?
Từ TS ra ko có 412 gì hết nha anh và ko có lane dành riêng cho mô tô như anh nói nhé

• Like
Hạng D
11/3/15
1.883
5.196
113
Đúng là bác chủ k sai! Nhưng chuyển làn kiểu đó thì cũng hơi nguy hiểm cho làn số 2 nếu có xe đang đi thẳng đó! Thank bác!

Nếu bác đi thường xuyên sẽ biết, trừ xe máy đi thẳng, oto ko ai đi thẳng cả, và đoạn đó kẹt xe rất dữ, tại sao lại bỏ 1 lane dc phép đi.
Vậy theo bác nguy hiểm cho xe máy đi thẳng không đáng để bác quan tâm? Bác có nhường cho xe ở hai làn trong đi thẳng không hay bác ép người ta nhường để bác chuyển làn để bác đi nhanh hơn những người đã xếp hàng ở hai làn bên trong? Những lúc đường kẹt xe những làn ô tô thường kẹt cứng và các xe ô tô không chừa một chút khe hở nào cho 2b chuyển làn. Từ 412 chuyển qua 411 2b cũng không có cơ hội nào để chuyển làn vì ô tô vẫn xếp kín. Họ chỉ còn duy nhất một làn sát lề mà thường ô tô không được đi vào khi có 412. Nhưng đến lúc chuyển sang 411, thậm chí chưa tới biển 411 thì có những lái xe như bác chủ chuyển vào làn cuối cùng đó và xếp tiếp. Những lúc đường đông với mật độ xe như hiện nay mà chuyển vào làn sát lề bác có phải ép xe máy nhường cho bác không? Nếu không ép đố bác vô làn đó được đó. Rồi đèn xanh bác chạy lên bác chuyển làn có chờ cho các xe đi thẳng qua hết rồi mới chuyển không hay lại tiếp tục ép các xe đi thẳng nhường cho bác chuyển một lúc 2 làn và chạy gần như cắt ngang đường trong tình trạng đường đông như vậy?

• Like
Reactions: Ulap
Hạng D
22/8/13
1.234
2.015
113
haiza các bác làm em rối quá. Vậy cho em hỏi là lỗi sai làn là ntn ah. VD như trong hình của bác chủ thớt, có biển 412 và 415. Trước giờ, em cứ nghĩ nếu có 412/415 quy định làn trong cùng là moto/thô sơ (em nói trường hợp có biển nha, chứ khong phải nguyên tắc tào lao của xxx), thì em chạy oto vào thì có bị lỗi sai làn không ạ ?
Có gì đâu mà rối bác, tại bác đọc không kỹ thôi.

1. Trường hợp CÓ biển phân làn 412/415 mà bác vi phạm thì bị lỗi sai làn.
2. Trường hợp KHÔNG CÓ biển 412/415 thì muốn chạy lane nào thì chạy.

Note thêm cho bác là cái lỗi "vượt phải" chỉ có trong trường hợp "chỉ có 1 làn xe cơ giới ở mỗi chiều di chuyển" và cái vạch 3.1 xác định làn xe thô sơ.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Hạng D
23/10/15
2.796
4.816
113
TPHCM
haiza các bác làm em rối quá. Vậy cho em hỏi là lỗi sai làn là ntn ah. VD như trong hình của bác chủ thớt, có biển 412 và 415. Trước giờ, em cứ nghĩ nếu có 412/415 quy định làn trong cùng là moto/thô sơ (em nói trường hợp có biển nha, chứ khong phải nguyên tắc tào lao của xxx), thì em chạy oto vào thì có bị lỗi sai làn không ạ ?
Cho dễ hiểu sai làn là 412 anh nhé