Hạng D
30/3/09
1.114
1.198
113
Mái sân thượng nhà em cũng đổ BTCT thấm tè le luôn, loang lổ đều khắp sàn. Em tự xử bằng cách ra chợ Kim Biên mua nhựa đường mềm (hắc ín) về nấu với dầu diesel rồi lấy con lăn phủ đều lên mặt sân. Vậy mà hiệu quả. 3 năm rồi chưa thấm trở lại. Khi nào thấm nữa thì tiếp tục phủ chồng lên. Do sân thượng chỉ để bồn nước nên không cần thẩm mỹ (phủ nhựa đường nhìn khá dơ và dính chân)
Bạn mua loại chống thấm dạng màng PU thi công tương tự như sơn, các thương hiệu Sika, Kcc, Acoflex,...khá nhiều loại 2 thành phần hoặc 1 thành phần, gốc đầu gốc nước. Giá cũng ngang với sơn nước thôi tạo màng chống thấm hiệu quả và đẹp

Nhà mới xây bị nứt nhiều và thấm dột

• Like
Reactions: hienthe
Hạng D
16/12/09
1.178
10.891
113
Mái sân thượng nhà em cũng đổ BTCT thấm tè le luôn, loang lổ đều khắp sàn. Em tự xử bằng cách ra chợ Kim Biên mua nhựa đường mềm (hắc ín) về nấu với dầu diesel rồi lấy con lăn phủ đều lên mặt sân. Vậy mà hiệu quả. 3 năm rồi chưa thấm trở lại. Khi nào thấm nữa thì tiếp tục phủ chồng lên. Do sân thượng chỉ để bồn nước nên không cần thẩm mỹ (phủ nhựa đường nhìn khá dơ và dính chân)
Nhà em sân thượng trét chống thấm rồi lót gạch đá thạch anh thì ko thấy bị thấm. Ko dùng gạch men lót.

• Like
Reactions: xlive and hienthe
Tập Lái
14/9/17
0
27
2
39
Nhà em sân thượng trét chống thấm rồi lót gạch đá thạch anh thì ko thấy bị thấm. Ko dùng gạch men lót.
Em cũng tính thay bằng gạch đá sau khi chống thấm đợt này đây.

Tập Lái
14/9/17
0
27
2
39
Cho tui ké luôn, cũng khá rầu, nhà mua lại ở khu Đường trục, P13 Bình Thạnh, sau 6 năm ở thì nghiêng hẳn qua 1 bên và dấu nứt xuất hiện nhiều
Nhà 3 tấm, theo chủ nhà trước thì đổ móng cọc (có hợp đồng..), mới nhờ các ae xây dựng đo thì có chỗ nghiêng 13cm
Nhờ các ace xây dựng có kinh nghiệm tư vấn hướng xử lý giúp
Khu nhà mình thì nền đất khá yếu (toàn đổ cọc >23-24m)
Nhà mình chỉ bị thấm dột với nứt thôi, mà rầu lắm lắm rồi. Chia buồn với bác.

Tập Lái
14/9/17
0
27
2
39
Bác chủ xử lý sao rồi. Cho anh em biết để nếu nhà bị ngấm biết để xử lý
Tks
Dạ, em đây bác. Thời gian qua, mùa nắng nên tâm trạng bớt stress nhiều. Em tự kỷ là thôi thì gặp xui. Cuối tháng 11.2017, sau khi thầu bị dọa kiện ác quá nên mới chịu lòi mặt ra họp. Thỏa thuận là chủ nhà sẽ share 1 phần chi phí sửa sàn sân thượng, còn đâu thầu chịu hết. Sau đó chủ nhà lại lẽo đẽo chạy theo thầu rush vụ dự toán để xem share làm sao. Chủ nhà mong muốn làm trong tháng 12 dương kịp Tết. Nhưng 1 phần vì thời tiết, 1 phần vì thầu chắc muốn bỏ chạy lần nữa, nên đúng cách tết chưa đầy 2 tuần, thầu gửi báo giá với tỷ lệ share 50-50, cho toàn bộ các hạng mục, ko như thầu nói là chỉ phần sân thượng. Còn bonus thêm quả "anh chị chuyển tiền đi để mai mình cho thợ qua làm". Em đọc email xong câm nín tới bây giờ, thầu cũng chẳng í ới gì khi thấy em ko trả lời. Em đang làm với thầu mới. Xác định là thầu cũ ói được nhiêu thì ói, chứ em ko mất thêm thời gian và tiền bạc cho cái thứ vừa ko có tay nghề vừa vô đạo đức nữa.

Phương án của bạn thầu mới là: lột sạch toàn bộ gạch nền, len, và hồ vữa trên lớp beton đi. Dùng máy hút bụi hút sạch sẽ (em đề xuất thêm vụ rửa sàn bằng nước cho thật sạch), để khô. Sau đó tìm toàn bộ vết nứt và dùng keo chuyên dụng trám hết lại. Sau đó trải 1 lớp beton đá dăm (đá mi gì đó), tạo dốc. Chống thấm bài bản trên lớp beton mới. Ngâm thử sàn. Sau khi thử ok thì lót gạch đá 60x60. Mục đích của việc dùng đá mi là vì thành phần đá trong vữa giúp hạn chế lớp vữa ngậm nước. Em sẽ yêu cầu chống thấm trên beton nữa, thay vì chỉ trên lớp vữa đá dăm, em sợ vãi rồi.
Mai thầu mới qua bàn bạc em sẽ báo cáo lại sau nhé.

Tính ra nhà em cũng sơ suất. Kỳ trước nó chống thấm xong mà ko có thử đã lót gạch.
Nhà em bạn thầu mới nói kết cấu không vấn đề nghiêm trọng. Còn sàn nứt có vẻ như khâu bảo quản beton ko đc tốt. Sàn nhà em đúng là ko được ngâm, chỉ tưới thôi, có thể bị ở khâu này.

****Các bác đang xây nhà lưu ý, đổ sàn mái xong nhớ tìm cách be bờ và ngâm beton trong vài ngày (ngâm rồi khỏi cần tưới tắm gì hết)

• Like
Reactions: kim111 and hienthe
Tập Lái
14/9/17
0
27
2
39
Bác chủ ơi, nhà bác xử lý được chưa? Nhà em mới xây xong trước tết mà giờ cũng nứt tùm lum. Thằng thầu thì nó bỏ luôn tiền bảo hành rồi, em đang tìm đội thợ uy tín sửa nhà đây. Các bác biết chổ nào thì giới thiệu dùm em. Em đội ơn.
Bác ơi, chia buồn với bác. Người cùng cảnh. Em sắp làm rồi, chắc qua rằm gì đó. Em làm mất cỡ 1 tháng (Em nghĩ cũng mất cả trăm chai hic). Em không dám giới thiệu. Để em làm xong sẽ báo bác nhé.
Bạn thầu này là bạn thầu hụt của em, người đã sát cánh với em khi em cần thông tin để đàm phán với thầu cũ. Em mà làm với bạn ấy có lẽ đã không sao rồi (bạn ấy xây nhà hàng xóm của em ngon lành cành đào, 2 năm rồi mà chẳng có sự cố gì).
Nếu bác đợi được thì để em làm xong em hú bác nhé.

• Like
Reactions: Lhn1983 and xlive
Tập Lái
24/4/17
10
18
3
34
Nhà em bị lún, đường nứt ngang dài cỡ 4m từ bên này qua bên kia bác ạ.
Em nghe câu chuyện của bác sao thấy giống mình quá, nhà e cũng xây xong trước tết vài ngày, đến bây giờ sau 2 tháng ở thì nhà có hiện tượng nứt, tất cả các mảng tường đều bị nứt, em có gọi cho thầu ( cũng là dân tay ngang ) thì họ nói là móng ( ép cọc 36m ) ko vấn đề gì, do nhà bên ( cũng xây 1 trệt 2 lầu ) xài cừ tràm nên tựa và kéo nhà em bị nứt, hiện tại mái BTCT đã bị nứt và thấm nước, các mảng tường bị nứt rất nhiều
Thầu gọi bảo em là 2 tháng nữa để cho nứt hết rồi xuống xử lý 1 thể bác ạ, họ kêu xẻ chỗ nứt ra rồi bịt lưới sắt vào rồi tô lại bình thường, còn chỗ nứt trên sàn BTCT thì sẽ lật gạch sân thượng lên, đổ 1 lớp bê tông trộn tay dài khoảng 10cm, rồi chống thấm và lát gạch lại

Hichic, không biết có được ko nữa, bác chủ cho e lời khuyên với

• Like
Reactions: Golia84
Hạng B2
24/1/08
350
169
43
39
Em nghe câu chuyện của bác sao thấy giống mình quá, nhà e cũng xây xong trước tết vài ngày, đến bây giờ sau 2 tháng ở thì nhà có hiện tượng nứt, tất cả các mảng tường đều bị nứt, em có gọi cho thầu ( cũng là dân tay ngang ) thì họ nói là móng ( ép cọc 36m ) ko vấn đề gì, do nhà bên ( cũng xây 1 trệt 2 lầu ) xài cừ tràm nên tựa và kéo nhà em bị nứt, hiện tại mái BTCT đã bị nứt và thấm nước, các mảng tường bị nứt rất nhiều
Thầu gọi bảo em là 2 tháng nữa để cho nứt hết rồi xuống xử lý 1 thể bác ạ, họ kêu xẻ chỗ nứt ra rồi bịt lưới sắt vào rồi tô lại bình thường, còn chỗ nứt trên sàn BTCT thì sẽ lật gạch sân thượng lên, đổ 1 lớp bê tông trộn tay dài khoảng 10cm, rồi chống thấm và lát gạch lại

Hichic, không biết có được ko nữa, bác chủ cho e lời khuyên với

Trời, nghe thôi mà choáng váng.

• Like
Reactions: Golia84 and xlive