Hạng B2
6/12/12
340
4.060
93
Thử hỏi ai không ham rẻ! Được mấy người có điều kiện xây cái nhà thứ 2 để mà có kinh nghiệm. Chủ thầu phải có cái tâm làm nghề khi chào giá chứ.

• Like
Reactions: Golia84
Tập Lái
14/9/17
0
27
2
39
Mấy bác lại ham rẻ rồi:rolleyes:
Cũng chẳng rẻ đâu bác ạ. Vấn đề là niềm tin đặt sai chỗ. Em chọn thầu này vì do KTS giới thiệu. Nghĩ cùng 1 team nên sẽ suôn sẻ hơn. Chứ trước đó bạn thầu hụt làm nhà hàng xóm ngon lành. Giá rổ cũng tương đương. À, nhà có sự cố thiệt sự mong những góp ý thực tế để khắc phục, ko phải những đánh giá kiểu vầy. Nghe buồn thêm hihi. Ai mà muốn rơi vào hoàn cảnh vầy chứ? Có phải ai bị vầy cũng là ham rẻ đâu?

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
14/9/17
0
27
2
39
Em nghe câu chuyện của bác sao thấy giống mình quá, nhà e cũng xây xong trước tết vài ngày, đến bây giờ sau 2 tháng ở thì nhà có hiện tượng nứt, tất cả các mảng tường đều bị nứt, em có gọi cho thầu ( cũng là dân tay ngang ) thì họ nói là móng ( ép cọc 36m ) ko vấn đề gì, do nhà bên ( cũng xây 1 trệt 2 lầu ) xài cừ tràm nên tựa và kéo nhà em bị nứt, hiện tại mái BTCT đã bị nứt và thấm nước, các mảng tường bị nứt rất nhiều
Thầu gọi bảo em là 2 tháng nữa để cho nứt hết rồi xuống xử lý 1 thể bác ạ, họ kêu xẻ chỗ nứt ra rồi bịt lưới sắt vào rồi tô lại bình thường, còn chỗ nứt trên sàn BTCT thì sẽ lật gạch sân thượng lên, đổ 1 lớp bê tông trộn tay dài khoảng 10cm, rồi chống thấm và lát gạch lại

Hichic, không biết có được ko nữa, bác chủ cho e lời khuyên với

Bác ơi, chia buồn và rất hiểu cảm giác thất vọng và bất lực của bác. Em thấy thầu còn trách nhiệm vậy là ok rồi. Phương án đưa ra cũng có vẻ ok bác ạ. Nhà như em với bác khả năng là do nền yếu và móng làm không dư tải nhiều nên mới bị. Ít nhất thì họ cũng đưa ra phương án lật hết gạch lên làm lại. Ko như thầu nhà em, đổ thừa lấy cớ từ chối bảo hành. Xong còn lèm bèm kiểu thấm dột chỗ nào thì sửa chỗ ấy, cần gì làm hết sân. Nứt chỗ nào vá chỗ ấy, cần gì sơn lại hết? Hic. Nhà mình bỏ 1 đống tiền ra làm mà họ bảo chấp vá vậy coi sao đc.
Nhà em chắc cỡ 1 năm vết nứt mới dần ổn định (ko phát triển thêm). Nếu nhà bác sửa lại ngay khả năng cao sẽ bị nứt lại bác ạ. Sadly :(

Hạng B2
24/2/18
216
2.570
98
45
Giờ thầu giá thấp, mấy anh tha hồ lựa chọn, tiền nào của đó
- rẻ hay ko rẻ tới nước cuối mới biết
- tại mấy anh ham rẻ ,nên thầu nó phụ mấy anh bớt luôn dàn móng, giờ mới có hiện tượng lún :D

• Like
Tập Lái
14/9/17
0
27
2
39
Giờ thầu giá thấp, mấy anh tha hồ lựa chọn, tiền nào của đó
- rẻ hay ko rẻ tới nước cuối mới biết
- tại mấy anh ham rẻ ,nên thầu nó phụ mấy anh bớt luôn dàn móng, giờ mới có hiện tượng lún :D
Ghi nhận. Chúc bác luôn có những lựa chọn chuẩn xác. Để sau này không bị rơi vào hoàn cảnh như nhà chúng em và phải ngồi nghe những comment thế này :).

• Like
Reactions: hienthe
Hạng C
27/11/17
686
418
63
55
Đúng là những điều không mong muốn nhưng không có gì là không thể khắc phục
Quan trọng nhất là phương án khắc phục
Chủ thầu - chủ đầu tư cần bàn - thỏa thuận để có giải pháp tốt nhất cho căn nhà
Quan trọng nhất là chủ thầu phải có kỹ thuật tốt và hợp tác. Nếu không có hai điều đó bác nên tìm giải pháp khác vì nếu chỉ " chà roong" chống thấm thì không ổn

• Like
Reactions: Golia84 and xlive
Tập Lái
14/9/17
0
27
2
39
Đúng là những điều không mong muốn nhưng không có gì là không thể khắc phục
Quan trọng nhất là phương án khắc phục
Chủ thầu - chủ đầu tư cần bàn - thỏa thuận để có giải pháp tốt nhất cho căn nhà
Quan trọng nhất là chủ thầu phải có kỹ thuật tốt và hợp tác. Nếu không có hai điều đó bác nên tìm giải pháp khác vì nếu chỉ " chà roong" chống thấm thì không ổn

Bác ạ, chủ thầu của em, không những trình độ kém mà còn thất đức nữa. Khăng khăng đòi chia 1/2 chi phí sửa chữa. Còn mở ngoặc là "Cái chia này là mình hỗ trợ anh chị, chứ ko phải trách nhiệm của mình". WTF?? Thuê họ xây xong họ kêu ko phải trách nhiệm của họ. Cách thức sửa chữa thì thầu muốn hỏng đâu sửa đấy, nứt đâu vá đấy (đúng kiểu vừa pee pee vừa sợ tốn nước tiểu). Vậy tại sao em lại phải chi tiền cho 1 bên như vậy làm?

Phương án của em là thuê bên chuyên nghiệp khác về làm và khởi kiện thầu cũ ra tòa để lấy được nhiêu đền bù thì lấy. Không lấy được thì cũng góp phần cho thầu biết là không phải chủ nhà nào cũng dễ nhai. Để họ lo mà làm cẩn thận hơn cho người khác.

Bên em đã có phương án khắc phục cụ thể, chuẩn bị làm. Và sẽ update các bác quan tâm sau. Em cảm ơn.

Hạng C
27/11/17
686
418
63
55
Tôi cũng mới xây nhà xong
Thi công từ 4/2016 - 12/2016. Tổng thầu là 5.5 tỷ. Tôi giữ lại 200 triệu tới tháng 12/2017 trả hết
Nhưng chủ đầu thầu rất hợp tác. Xây xong, lấy tiền hết vẫn qua lại. Trước tết còn ghé sơn - phết mặt tiền nhìn cho mới

Thôi, có giải pháp là tốt rồi. Bác cứ cập nhật, anh em có kinh nghiệm trên diễn đàn họ sẽ góp ý cho mình

• Like
Hạng B2
24/2/18
216
2.570
98
45
giờ mấy ông thợ hồ cũng lên làm thầu xây dựng được,nhà nào cũng làm theo 1 kiểu ko chết mới lạ
- ngay cả dàn kỹ sư học ra trường,hết 60% ko biết tính toán kết cấu,còn mấy ông thợ hồ thì thôi rồi

• Like